കേൾവി പ്രശ്നങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള അവബോധം സൃഷ്ടിക്കുന്നതിനാണ് ലോകാരോഗ്യ സംഘടന ലോക കേൾവി ദിനം ആചരിക്കുന്നത്. കൃത്യ സമയത്ത് കണ്ടെത്തിയാൽ ഈ രോഗത്തെ ചികിത്സിക്കാൻ കഴിയും.

കേൾവി കുറവ് എന്ന അവസ്ഥയെ ചെറുപ്പത്തിൽ തന്നെ തിരിച്ചറിയാൻ സാധിക്കും. കുഞ്ഞുങ്ങളിൽ കൃത്യമായ പരിചരണം നടത്തേണ്ടത് വളരെ പ്രധാനമാണ്. കുട്ടികളുടെ ബൗദ്ധികമായ വളർച്ചയ്ക്ക് കേൾവിയ്ക്കുള്ള പങ്ക് വളരെ വലുതാണ്. ചെറിയ കുഞ്ഞുങ്ങൾക്ക് കേൾവിയ്ക്ക് എന്തെങ്കിലും പ്രശ്നമുണ്ടോയെന്ന് അറിയാൻ ആശുപത്രികളിൽ ഇപ്പോൾ ആധുനിക സൗകര്യങ്ങൾ ലഭ്യമാണ്.

സമൂഹം നേരിടുന്ന ഏറ്റവും സാധാരണമായ ആരോഗ്യ പ്രശ്‌നങ്ങളിൽ ഒന്നാണ് ചെവി, കേൾവി പ്രശ്നങ്ങൾ. ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ റിപ്പോർട്ടുകൾ പ്രകാരം, ലോകമെമ്പാടുമുള്ള 2.5 ദശലക്ഷത്തിലധികം ആളുകൾക്ക് ശ്രവണ പ്രശ്നം ഉണ്ടാകാം, അവരിൽ പകുതിയിലധികം പേർക്ക് ശ്രവണ സഹായവും കൃത്യസമയത്ത് അഭിസംബോധന ചെയ്തില്ലെങ്കിൽ അടുത്ത പത്ത് വർഷത്തിനുള്ളിൽ മറ്റ് പുനരധിവാസ ചികിത്സകളും ആവശ്യമാണ്.

ഇയർ പ്ലഗുകൾ ഉപയോഗിക്കുക

ശബ്‌ദം തടയുന്നതിനായി പ്രത്യേകം നിർമ്മിച്ചിരിക്കുന്ന ഫോം ഇയർപ്ലഗുകൾ അല്ലെങ്കിൽ ഇയർമഫുകൾ ഉപയോഗിക്കുക. ഇത് താങ്ങാനാവുന്നതും ഉപയോഗിക്കാൻ ലളിതവുമാണ്. ജോലിസ്ഥലത്ത് ദിവസം മുഴുവനും നിരന്തരമായ ശബ്ദ നിലയുണ്ടെങ്കിൽ ഇവ ഉപയോഗിക്കുന്നത് കേൾവി നഷ്ടം തടയാൻ സഹായിക്കും. ജോലി ഉപേക്ഷിക്കാൻ കഴിയില്ലെങ്കിൽ ഇടയ്ക്ക് ശബ്ദത്തിൽ നിന്ന് വിശ്രമം നേടാൻ ശ്രമിക്കുക.

ഹൃദയത്തെ സംരക്ഷിക്കുക

ഹൃദ്രോഗവും ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദവും നിങ്ങളുടെ ചെവിയുടെ സൂക്ഷ്മമായ ശ്രവണ സംവിധാനത്തെ ദോഷകരമായി ബാധിക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ട്. ഉയർന്ന കൊളസ്ട്രോൾ അല്ലെങ്കിൽ രക്തസമ്മർദ്ദം ഉള്ളവർ അത് നിയന്ത്രണത്തിലാക്കാൻ ഡോക്ടറുടെ ചികിത്സാ നിർദ്ദേശങ്ങൾ പാലിക്കുക. മോശം ഹൃദയാരോഗ്യം പല വിട്ടുമാറാത്ത രോഗങ്ങൾക്കും കാരണമാകും.

പുകവലി ഉപേക്ഷിക്കൂ


സിഗരറ്റ് പുക നേരിട്ടോ, മറ്റൊരാളിൽ നിന്നോ അല്ലെങ്കിൽ ഗർഭകാലത്തുപോലും, ഒരു വ്യക്തിയുടെ കേൾവിയുടെ ആരോഗ്യത്തെ സാരമായി ബാധിക്കുമെന്ന് പഠനങ്ങൾ തെളിയിക്കുന്നു. അമിതമായ മദ്യപാനത്തിലും സമാനമായ ഫലങ്ങൾ കാണാൻ കഴിയും, ഇത് ചെവിയിൽ വിഷം ഉണ്ടാക്കും.

smoking

ഹെഡ്സെറ്റുകൾ ഉപയോഗിക്കാം

പശ്ചാത്തല ശബ്‌ദം ഒഴിവാക്കുന്നതിലൂടെ, ശബ്‌ദം റദ്ദാക്കുന്ന ഹെഡ്‌ഫോണുകൾ സംഗീതം, സിനിമകൾ, ഫോൺ കോളുകൾ എന്നിവ കൂടുതൽ വ്യക്തമായി കേൾക്കാൻ നിങ്ങളെ സഹായിക്കുന്നു. കുറഞ്ഞ വോളിയത്തിൽ നിങ്ങളുടെ ഉപകരണം ഉപയോഗിക്കുന്നത് നിങ്ങൾക്ക് കൂടുതൽ സൗകര്യപ്രദമായിരിക്കും, ഫലമായി നിങ്ങളുടെ ചെവികൾ വിശ്രമിക്കും.

പതിവായി വ്യായാമം ചെയ്യുക


വ്യായാമം നിങ്ങളുടെ ചെവികളിലേക്കും ശരീരത്തിലുടനീളം രക്തപ്രവാഹം നിലനിർത്തുന്നു. നല്ല രക്തചംക്രമണത്തിലൂടെ ചെവിയുടെ ആന്തരിക ഘടകങ്ങൾ ആരോഗ്യത്തോടെയും ഓക്‌സിജന്റെ അളവ് ഉയർന്ന നിലയിലും നിലനിൽക്കും. വർക്കൗട്ട് ക്ലാസുകൾ എടുക്കുന്നവർ അതിന് ശേഷം ചെവിയ്ക്ക് വിശ്രമം നൽകാൻ ശ്രമിക്കണം.

ചെവിയ്ക്ക് ദോഷമില്ലാതെ ഇയര്‍ ഫോണ്‍ എങ്ങനെ ഉപയോഗിക്കാം!

ചെവിയ്ക്ക് ദോഷമില്ലാതെ ഇയർ ഫോൺ എങ്ങനെ ഉപയോഗിക്കാമെന്ന് ചിന്തിക്കാത്തവർ ചുരുക്കമായിരിക്കും. കാരണം നമ്മുടെയൊക്കെ നിത്യജീവിതത്തിൻ്റെ ഭാഗമാണ് മൊബൈൽ ഫോണും, ടാബും, ലാപ്ടോപുമെല്ലാം. മണിക്കൂറുകൾ ചെവിക്കുള്ളിൽ ഇയർ ഫോൺ വെച്ച് പാട്ട് കേൾക്കാനും സിനിമ കാണാനും താത്പര്യപ്പെടുന്നവരാണ് ഇന്നത്തെ തലമുറ. എന്നാൽ ഇയർ ഫോണിന്റെ അമിതോപയോഗം ചെവിയുടെ കേൾവി ശക്തിയെ ബാധിക്കുമെന്ന് ഇതിനോടകം തന്നെ പഠനങ്ങൾ പുറത്തുവന്നിട്ടുമുണ്ട്. അതിനാൽ ചെവിയ്ക്ക് ദോഷമില്ലാതെ ഇയർ ഫോൺ എങ്ങനെ ഉപയോഗിക്കാൻ സാധിക്കുമെന്നാണ് ഇനി പറയാൻ പോകുന്നത്.

ഇയർ ഫോൺ ഉപയോഗിച്ച് പാട്ട് കേൾക്കാനും സിനിമ കാണാനും താത്പര്യപ്പെടുന്നവർ 85 ഡെസിബലിൽ കൂടുതൽ ശബ്ദം ഉയരാതിരിക്കാൻ ശ്രദ്ധിക്കുക. ദീർഘനേരം ഇയർ ഫോൺ ഉപയോഗിക്കുന്നത് ശ്രവണ വൈകല്യത്തിനുള്ള സാധ്യത വളരെ കൂടുതലാണെന്ന് പഠനങ്ങൾ തെളിയിക്കുന്നു. ഒരു സാധാരണ സംഭാഷണത്തിന് 60 ഡിബി മതിയാകുമെന്നാണ് പഠനം പറയുന്നത്.

ഇയർ ഫോണും ചെവിയും ഇടയ്ക്ക് വൃത്തിയാക്കുക. പൊടി, സൂക്ഷ്മാണുക്കൾ, മറ്റേതെങ്കിലും വസ്‌തുക്കൾ ഇയർഫോണിൽ പറ്റിപിടിച്ചിരിക്കുന്നുവെങ്കിൽ വൃത്തിയാക്കുന്നതിലൂടെ അത് ഒഴിവാക്കാൻ സാധിക്കും. ഇയർഫോൺ ഉപയോഗം ചെവിയുടെ കനാലിൽ ഉയർന്ന താപനിലയും ഈർപ്പവും ഉള്ള അന്തരീക്ഷം അണുബാധയ്ക്ക് കാരണമാകും. അതിനാൽ മൃദുവായ ഇയർ ബഡുകളുള്ളവ തെരഞ്ഞെടുക്കാൻ ശ്രമിക്കുക. കൂടാതെ ഇയർഫോണുകളുടെ ഉപയോഗം
ഇയർവാക്സ് ചെവിയുടെ ഉള്ളിൽ കഠിനമായി പറ്റി പിടിച്ചിരിക്കുന്നതിന് കാരണമാകുമെന്ന് പഠനങ്ങൾ തെളിയിക്കുന്നു.

ദിവസവും ഒരു മണിക്കൂറിൽ കൂടുതൽ സമയം ഇയർ ഫോൺ തുടർച്ചയായി ഉപയോഗിക്കാതിരിക്കുക. ചെവിയ്ക്ക് വിശ്രമം നൽകി മാത്രമേ ഇയർ ഫോൺ ഉപയോഗിക്കാൻ പാടുള്ളൂ. അതോടൊപ്പം, ഗുണനിലവാരം ഇല്ലാത്ത ഇയർ ഫോൺ ഉപയോഗിക്കാതിരിക്കാൻ ശ്രദ്ധിക്കുക. കൂടാതെ മറ്റൊരാളുടെ ഇയർ ഫോൺ ഉപയോഗിക്കുന്നത് പൂർണമായും ഒഴിവാക്കുക.

ആവശ്യമെങ്കിൽ ഡോക്ടറെ കാണുക


ചെവി വേദനയോ അല്ലെങ്കിൽ കേൾവിക്കുറവുണ്ടാകുമോ എന്ന ആശങ്കയോ ഉണ്ടെങ്കിൽ അത് വിലയിരുത്താൻ ലഭ്യമായ പരിശോധനകളെക്കുറിച്ച് നിങ്ങളുടെ ഡോക്ടറെ സമീപിക്കുക. നേരത്തെ ശ്രവണ നഷ്ടം തിരിച്ചറിഞ്ഞ ചികിത്സകൾ കൂടുതൽ വിജയിച്ചേക്കാം.