എന്താണ് മഞ്ഞപ്പിത്തം?

ചർമ്മത്തിൻ്റെ നിറവും കണ്ണിൻ്റെ വെള്ളയും മഞ്ഞനിറമാകാൻ കാരണമാകുന്ന രോഗമാണ് മഞ്ഞപ്പിത്തം(Jaundice). കരൾ രോഗം, ചുവന്ന രക്താണുക്കളുടെ അമിതമായ തകർച്ച, അല്ലെങ്കിൽ പിത്തരസം നാളത്തിൻ്റെ തടസ്സം എന്നിവ കാരണം രക്തത്തിലെ ബിലിറൂബിൻ അമിതമായതിനാലാണ് മഞ്ഞനിറം സംഭവിക്കുന്നത്.


ചർമ്മത്തിൻ്റെ മഞ്ഞനിറം, കണ്ണുകളുടെ വെള്ള, ഛർദ്ദി, പനി, മൂത്രം ഇരുണ്ടത് തുടങ്ങിയ ലക്ഷണങ്ങൾ നിങ്ങൾ ശ്രദ്ധയിൽപ്പെട്ടാൽ ഉടൻ തന്നെ നിങ്ങളുടെ ഫാമിലി ഫിസിഷ്യനെയോ ജനറൽ പ്രാക്ടീഷണറെയോ സമീപിക്കുക.

മഞ്ഞപ്പിത്തം എങ്ങനെയാണ് ഉണ്ടാകുന്നത്?

രക്തത്തിൽ ബിലിറൂബിൻ അധികമായിരിക്കുമ്പോഴാണ് മഞ്ഞപ്പിത്തം ഉണ്ടാകുന്നത്. നമ്മുടെ ശരീരത്തിൻ്റെ എല്ലാ ഭാഗങ്ങളിലേക്കും ഓക്സിജൻ എത്തിക്കുന്ന പഴയ ചുവന്ന രക്താണുക്കൾ തകരുമ്പോൾ ശരീരത്തിൽ ബിലിറൂബിൻ ഉണ്ടാകുന്നു. ചുവന്ന രക്താണുക്കളുടെ ഈ തകർച്ച ഒരു സാധാരണ പ്രക്രിയയാണ്. ചുവന്ന രക്താണുക്കളുടെ ആയുസ്സ് 120 ദിവസമാണ്, മരിക്കുന്നവയ്ക്ക് പകരമായി പുതിയ ചുവന്ന രക്താണുക്കൾ നിർമ്മിക്കപ്പെടുന്നു. പഴയ ചുവന്ന രക്താണുക്കൾ തകരുമ്പോൾ ഉണ്ടാകുന്ന ബിലിറൂബിൻ രക്തപ്രവാഹത്തിലൂടെ പ്രചരിക്കുകയും കരളിലേക്ക് സഞ്ചരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. കരളിൽ നിന്ന് ഇത് പിത്തരസം നാളത്തിലേക്ക് പുറന്തള്ളുകയും പിത്തസഞ്ചിയിൽ സൂക്ഷിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. പിത്തസഞ്ചിയിൽ നിന്ന്, ബിലിറൂബിൻ ചെറിയ അളവിൽ, പിത്തരസം പോലെ, ചെറുകുടലിലേക്ക് പുറത്തുവിടുന്നു. ഇവിടെ, ഇത് കൊഴുപ്പ് ദഹിപ്പിക്കാൻ സഹായിക്കുന്നു, തുടർന്ന് ശരീരത്തിൽ നിന്ന് മലം ഉപയോഗിച്ച് പുറന്തള്ളുന്നു.

കരൾ ബിലിറൂബിൻ മെറ്റബോളിസീകരിക്കുന്നില്ലെങ്കിൽ, മഞ്ഞപ്പിത്തം സംഭവിക്കുന്നു.
ഈ കരൾ തകരാറിന് മൂന്ന് പ്രധാന കാരണങ്ങളുണ്ടാകാം, ഇത് മൂന്ന് വ്യത്യസ്ത തരത്തിലുള്ള മഞ്ഞപ്പിത്തത്തിലേക്ക് നയിക്കുന്നു:

 • ഹീമോലിറ്റിക് മഞ്ഞപ്പിത്തം : ഹീമോലിസിസ് എന്നറിയപ്പെടുന്ന ചുവന്ന രക്താണുക്കളുടെ അമിതമായ തകർച്ച ഉണ്ടാകുമ്പോൾ ഇത് സംഭവിക്കുന്നു. സാധാരണയായി, നിലവിലുള്ള ചുവന്ന രക്താണുക്കളുടെ തകർച്ചയും പുതിയ ചുവന്ന രക്താണുക്കളുടെ നിർമ്മാണവും തമ്മിൽ ഒരു തികഞ്ഞ സന്തുലിതാവസ്ഥയുണ്ട്. ചില കാരണങ്ങളാൽ ബ്രേക്ക്ഡൌൺ നിർമ്മാണത്തേക്കാൾ കൂടുതലാണെങ്കിൽ, കരളിന് ബിലിറൂബിൻ അധിക അളവ് നീക്കം ചെയ്യാൻ കഴിയില്ല. പരാന്നഭോജികൾ ചുവന്ന രക്താണുക്കളിൽ ജീവിക്കുകയും ഒടുവിൽ അവയെ കൊല്ലുകയും ചെയ്യുന്ന മലേറിയയാണ് ഒരു മികച്ച ഉദാഹരണം. പഴയ ചുവന്ന രക്താണുക്കളുടെ സ്ഥാനത്ത് പുതിയ ചുവന്ന രക്താണുക്കൾ രൂപപ്പെടുന്നില്ല. അതിനാൽ, മലേറിയ ബാധിച്ച ആളുകൾക്ക് മഞ്ഞപ്പിത്തം പിടിപെടാനുള്ള സാധ്യത വളരെ കൂടുതലാണ്.


 • ഹെപ്പറ്റോസെല്ലുലാർ മഞ്ഞപ്പിത്തം : കരളിന് കേടുപാടുകൾ അല്ലെങ്കിൽ അണുബാധ ഉണ്ടാകുമ്പോഴാണ് ഇത് സംഭവിക്കുന്നത്. ഹെപ്പറ്റൈറ്റിസ്, ലിവർ ക്യാൻസർ എന്നും അറിയപ്പെടുന്ന കരളിലെ വൈറൽ അണുബാധ, മദ്യപാനം മൂലമുണ്ടാകുന്ന സിറോസിസ് എന്നും അറിയപ്പെടുന്ന കരൾ തകരാറുണ്ടാക്കുന്ന കരളിൻ്റെ പാടുകൾ എന്നിവയാണ് ഉദാഹരണങ്ങൾ.
 • ഒബ്‌സ്ട്രക്റ്റീവ് മഞ്ഞപ്പിത്തം : കരളിൽ നിന്ന് ബിലിറൂബിൻ പുറപ്പെടുന്നത് തടയുന്ന പിത്തരസം നാളത്തിലെ തടസ്സത്തിൻ്റെ ഫലമായി ഇത് സംഭവിക്കാം. കരളിൽ നിന്ന് പിത്തസഞ്ചിയിലേക്കും ചെറുകുടലിലേക്കും പിത്തരസം കൊണ്ടുപോകുന്ന ട്യൂബുകളുടെ ഒരു സംവിധാനം പിത്തരസം നാളത്തിൽ അടങ്ങിയിരിക്കുന്നു. ഒരു സിസ്റ്റ്, ബിലിയറി സിസ്റ്റത്തിൻ്റെ നാളങ്ങളിലെ പിത്താശയക്കല്ലുകൾ, മുൻ ശസ്ത്രക്രിയ അല്ലെങ്കിൽ അണുബാധ മൂലമുണ്ടാകുന്ന വടുക്കൾ, ലിംഫ് ഗ്രന്ഥികൾ വീർത്ത എന്നിവ ഉദാഹരണങ്ങളാണ്.


സാധാരണയായി മാസം തികയാത്ത കുഞ്ഞുങ്ങളിൽ ഉണ്ടാകുന്ന മഞ്ഞപ്പിത്തവും ഉണ്ട് . കുഞ്ഞിൻ്റെ കരൾ വേഗത്തിൽ സിസ്റ്റത്തിൽ നിന്ന് ബിലിറൂബിൻ നീക്കം ചെയ്യാൻ വേണ്ടത്ര പക്വത പ്രാപിച്ചിട്ടില്ല എന്ന വസ്തുത മൂലമാണ് ശിശു മഞ്ഞപ്പിത്തം സംഭവിക്കുന്നത്, ഇത് ബിലിറൂബിൻ അധികമായി ഉണ്ടാകുന്നു.

മഞ്ഞപ്പിത്തത്തിന് സാധ്യതയുള്ളത് ആർക്കാണ്?

 •  
 • കുഞ്ഞുങ്ങൾക്ക് മഞ്ഞപ്പിത്തം കൂടുതലാണ് : നവജാത ശിശുക്കളിൽ ഏകദേശം 60% പേരും ജനിച്ച് രണ്ടാമത്തെയോ മൂന്നാമത്തെയോ ദിവസത്തിന് ശേഷം മഞ്ഞപ്പിത്തം ബാധിക്കുന്നു. അവയിൽ, 80% മാസം തികയാത്ത കുഞ്ഞുങ്ങളും ജനിച്ച് ആദ്യ ദിവസങ്ങളിൽ മഞ്ഞപ്പിത്തം ബാധിക്കുന്നു.

 • തടസ്സപ്പെടുത്തുന്ന മഞ്ഞപ്പിത്തം ഇന്ത്യയിൽ കൂടുതൽ സാധാരണമാണ് : കൗമാരക്കാരിലും മുതിർന്നവരിലും ഹെപ്പറ്റോസെല്ലുലാർ മഞ്ഞപ്പിത്തവും (ഹെപ്പറ്റൈറ്റിസ്), തടസ്സപ്പെടുത്തുന്ന മഞ്ഞപ്പിത്തവും ഇന്ത്യയിൽ കൂടുതലായി കാണപ്പെടുന്നു. പുരുഷന്മാരും സ്ത്രീകളും ഒരുപോലെ ഈ രോഗത്തിന് ഇരയാകുന്നു.


 • സാധാരണ കാരണങ്ങൾ : ഇന്ത്യൻ മുതിർന്നവരിൽ കാണപ്പെടുന്ന മഞ്ഞപ്പിത്തത്തിൻ്റെ ഏറ്റവും സാധാരണമായ കാരണങ്ങൾ വൈറൽ ഹെപ്പറ്റൈറ്റിസ് (ഹെപ്പറ്റൈറ്റിസ് എ, ബി, സി), പിത്താശയക്കല്ലുകളോ മുഴകളോ മൂലമുണ്ടാകുന്ന പിത്തരസം തടസ്സം, മദ്യപാന കരൾ രോഗം, മയക്കുമരുന്ന് എന്നിവയാണ്.

മഞ്ഞപ്പിത്തത്തിൻ്റെ ലക്ഷണങ്ങൾ എന്തൊക്കെയാണ്? മഞ്ഞപ്പിത്തം എങ്ങനെയാണ് നിർണ്ണയിക്കുന്നത്?

മഞ്ഞപ്പിത്തത്തിൻ്റെ ലക്ഷണങ്ങളിൽ ഇവ ഉൾപ്പെടുന്നു:

 • ചർമ്മത്തിലും കണ്ണുകളുടെ വെള്ളയിലും മഞ്ഞനിറം


 • ഛർദ്ദി


 • കടുത്ത പനി


 • ഇരുണ്ട നിറമുള്ള മൂത്രം


 • വിശപ്പില്ലായ്മ


 • ഇളം നിറമുള്ള മലം


 • വയറുവേദന (പ്രത്യേകിച്ച് കരൾ മേഖലയിൽ)


 • ബലഹീനത


 • ഭാരനഷ്ടം


 • ദ്രാവകത്തിൻ്റെ ശേഖരണം മൂലം അടിവയറ്റിലെ വീക്കം

രോഗനിർണയം

മഞ്ഞപ്പിത്തത്തിൻ്റെ രോഗനിർണയം സ്ഥിരീകരിക്കാൻ സാധാരണയായി ഒരു രക്തപരിശോധന നടത്തുന്നു, അതിൽ ബിലിറൂബിൻ പരിശോധനകൾ, ചുവന്ന രക്താണുക്കളുടെ പൂർണ്ണ രക്തം, വെളുത്ത രക്താണുക്കൾ, പ്ലേറ്റ്ലെറ്റുകൾ, ഹെപ്പറ്റൈറ്റിസ് എ, ബി, സി പരിശോധനകൾ എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നു.

ഡോക്ടർ നിങ്ങളുടെ സ്വകാര്യ മെഡിക്കൽ ചരിത്രത്തെ കുറിച്ച് അന്വേഷിക്കും, നിങ്ങളുടെ വയറിലെ മുഴകൾ ഉണ്ടോ എന്നറിയാൻ ശാരീരിക പരിശോധന നടത്തും, അല്ലെങ്കിൽ നിങ്ങളുടെ കരളിൻ്റെ ദൃഢത പരിശോധിക്കും. ഉറച്ച കരൾ ലിവർ സിറോസിസിനെയും കഠിനമായ കരൾ കരൾ കാൻസറിനെയും സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

മഞ്ഞപ്പിത്തത്തിൻ്റെ കാരണം കണ്ടെത്താൻ നിങ്ങളോട് ആവശ്യപ്പെടുന്ന മറ്റ് പരിശോധനകൾ ഇവയാണ്:

 • മാഗ്നറ്റിക് റെസൊണൻസ് ഇമേജിംഗ് (എംആർഐ)
 • വയറിലെ അൾട്രാസോണോഗ്രാഫി (അൾട്രാസൗണ്ട്)
 • കംപ്യൂട്ടറൈസ്ഡ് ടോമോഗ്രഫി (സിടി) സ്കാൻ, അല്ലെങ്കിൽ കമ്പ്യൂട്ടറൈസ്ഡ് ആക്സിയൽ ടോമോഗ്രഫി (സിഎടി) സ്കാൻ
 • എൻഡോസ്കോപ്പിക് റിട്രോഗ്രേഡ് ചോളൻജിയോപാൻക്രിയാറ്റോഗ്രഫി (ERCP)
 • കരൾ ബയോപ്സി

മഞ്ഞപ്പിത്തത്തിൻ്റെ സങ്കീർണതകൾ എന്തൊക്കെയാണ്?

മഞ്ഞപ്പിത്തത്തിൻ്റെ സങ്കീർണതകൾ നിങ്ങളുടെ മെഡിക്കൽ അവസ്ഥ, മഞ്ഞപ്പിത്തത്തിൻ്റെ തരം, തീവ്രത എന്നിവയെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കും. ചില സാധാരണ സങ്കീർണതകൾ ഉൾപ്പെടുന്നു:

ഇത് ശിശുക്കളിൽ മഞ്ഞപ്പിത്തമോ മഞ്ഞപ്പിത്തമോ ആണെങ്കിൽ, കുഞ്ഞിനെ ബാധിച്ചേക്കാവുന്ന സങ്കീർണതകൾ ഇവയാണ്:

 • പനി
 • ഛർദ്ദി
 • മയക്കം
 • ഉണരുന്നതിനോ ജാഗ്രത പുലർത്തുന്നതിനോ ബുദ്ധിമുട്ട്
 • തുടർച്ചയായ ഉയർന്ന കരച്ചിൽ

ഒരു ശിശുവിലെ കഠിനമായ മഞ്ഞപ്പിത്തം, കേൾവിക്കുറവ്, അനിയന്ത്രിതമായ ശാരീരിക ചലനങ്ങൾ, പല്ലിൻ്റെ ഇനാമലിൻ്റെ അനുചിതമായ വികസനം എന്നിവയ്‌ക്ക് പുറമെ ശാശ്വതമായ മസ്തിഷ്‌ക ക്ഷതത്തിലേക്ക് നയിച്ചേക്കാം.

മഞ്ഞപ്പിത്തത്തിനുള്ള ചികിത്സ എന്താണ്?

മഞ്ഞപ്പിത്തത്തിൻ്റെ വൈദ്യചികിത്സ മഞ്ഞപ്പിത്തത്തെക്കാൾ പ്രത്യേക കാരണത്തെയാണ് ലക്ഷ്യമിടുന്നത്. ഉദാഹരണത്തിന്:

 • ആൻറി-വൈറൽ മരുന്നുകളും സ്റ്റിറോയിഡുകളും ഉപയോഗിച്ചാണ് ഹെപ്പറ്റോസെല്ലുലാർ മഞ്ഞപ്പിത്തം ചികിത്സിക്കുന്നത്
 • ഹീമോലിറ്റിക് മഞ്ഞപ്പിത്തം ഇരുമ്പ് സപ്ലിമെൻ്റുകൾ ഉപയോഗിച്ചാണ് ചികിത്സിക്കുന്നത്
 • ഒബ്‌സ്ട്രക്റ്റീവ് മഞ്ഞപ്പിത്തം ശസ്ത്രക്രിയയിലൂടെ ചികിത്സിച്ച് തടസ്സം നീക്കുന്നു, തുടർന്ന് മരുന്ന് നൽകുന്നു
 • ചില മരുന്നുകൾ കഴിക്കുന്നതിൻ്റെ പാർശ്വഫലമായി സംഭവിക്കുന്ന മഞ്ഞപ്പിത്തം, മറ്റു വാക്കുകളിൽ പറഞ്ഞാൽ, മഞ്ഞപ്പിത്തവും ഉണ്ട്. അത്തരം സന്ദർഭങ്ങളിൽ മരുന്നുകൾ നിർത്തലാക്കുകയും ഇതര മരുന്നുകൾ നിർദ്ദേശിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.