Appendicitis

വന്‍കുടലിന്റെ തുടക്കമായ സീക്കത്തില്‍ നിന്നുള്ള ഒരു ചെറിയ ട്യൂബുലാര്‍ ഘടനയാണ് Appendicitis. ഈ അവയവത്തിന് കൃത്യമായ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളൊന്നുമില്ല (Vestigial organ). അടിവയറ്റിലെ അപ്പെൻഡിക്‌സിന്റെ സ്ഥാനം പല തരത്തിലാണ്. അറ്റം താഴേക്കോ വശങ്ങളിലേക്കോ മുകളിലേക്കോ ആകാം.

എന്താണ് Appendicitis?

അപ്പെൻഡിക്‌സില്‍ വീക്കം ഉണ്ടാകുന്ന അവസ്ഥയാണ് അപ്പെന്‍ഡിസൈറ്റിസ്. ഇത് ലളിതമോ സങ്കീര്‍ണ്ണമോ ആകാം. കുട്ടികളില്‍ ഉണ്ടാകുന്ന വയറുവേദനയുടെ ഒരു കാരണം ഇതാകാം. അക്യൂട്ട് എന്നത് പെട്ടെന്നുള്ള വീക്കം എന്നതിനെ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. ആന്റിബയോട്ടിക്കുകള്‍ ഉപയോഗിച്ച് ഇത് മെച്ചപ്പെടുത്താനാകും.

പക്ഷേ ഇവ സങ്കീര്‍ണ്ണമാകാന്‍ സാധ്യതയുണ്ട്. ചിലരില്‍ ആവര്‍ത്തിച്ചുള്ള വീക്കവും കണ്ടുവരുന്നു. ഈ വീക്കം വിട്ടുമാറാത്തതായോ വളരെക്കാലം നീണ്ടുനില്‍ക്കുന്നതായോ കാണപ്പെടാം.

സങ്കീർണ്ണമായ അപ്പെൻഡിസൈറ്റിസിന്(Appendicitis). കാരണമാകുന്നത് സാധാരണയായി അപ്പെൻഡിക്സസിൽ സുഷിരങ്ങൾ ഉണ്ടാകുമ്പോഴോ അല്ലെങ്കിൽ അവ പൊട്ടുമ്പോഴോ ആണ്. ഇത് വയറിലെ അറയിൽ ഉടനീളം അണുബാധ പടരുന്ന പെരിടോണിറ്റിസിന് കാരണമാകും. ശരീരത്തിന്റെ പ്രതികരണ സംവിധാനം വഴി ഒരു ഭാഗത്തു തന്നെ പഴുപ്പ് അടിഞ്ഞു കൂടുന്നതും സങ്കീർണ്ണതയ്ക്ക് കാരണമാകുന്നു.

ലക്ഷണങ്ങൾ

വയറുവേദന

ഇത് സാധാരണയായി ആദ്യ ലക്ഷണമാണ്. വേദന സാധാരണയായി പൊക്കിളിനു ചുറ്റും ആരംഭിക്കുകയും ഏതാനും മണിക്കൂറുകൾക്കുള്ളിൽ വയറിന്റെ വലത് ഭാഗത്തേക്ക് വ്യാപിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

വീക്കം വർധിക്കുന്നതിനനുസരിച്ച് വേദന രൂക്ഷമാകുന്നു, പക്ഷേ അപ്പെൻഡിക്സ് പൊട്ടുകയാണെങ്കിൽ വേദന കുറയുകയും പെട്ടെന്നു തന്നെ വേദന കൂടുന്നതായും കാണാം. മോശമായ റോഡുകളിലൂടെ സഞ്ചരിക്കുമ്പോൾ, പെട്ടെന്നുള്ള ആഘാതമോ ശരീരത്തിലുണ്ടാകുന്ന കുലുക്കമോ മൂലം വേദന കൂടുതൽ രൂക്ഷമാകുന്നു.

വിശപ്പില്ലായ്‌മ

കുട്ടിക്ക് സാധാരണ രീതിയിലുള്ള വിശപ്പ് അനുഭവപ്പെടില്ല, ഓക്കാനം ഉണ്ടാകാം. അവസ്ഥ രൂക്ഷമാകുമ്പോൾ ഛർദ്ദിയും ഉണ്ടാകാം.

മറ്റു ലക്ഷണങ്ങൾ – മലബന്ധവും പനിയും ഉണ്ടാകാം.

അപൂർവ്വ ലക്ഷണങ്ങൾ

അപ്പെൻഡിക്സിൻ്റെ (Appendicitis).അഗ്രഭാഗത്തിന്റെ സ്ഥാനം അനുസരിച്ച് ലക്ഷണങ്ങൾ വ്യത്യാസപ്പെടുന്നു. വീർത്ത അഗ്രം മൂത്രാശയത്തോട് അടുത്താണെങ്കിൽ, ഇടയ്ക്കിടെ മൂത്രമൊഴിക്കാനുള്ള പ്രേരണ ഉണ്ടാകാം. അറ്റം അല്ലെങ്കിൽ പഴുപ്പ് ശേഖരണം (കുരു) മലാശയത്തിനും മലദ്വാരത്തിനും അടുത്താണെങ്കിൽ അതിസാരം ഉണ്ടാക്കുന്നു.

വയറു പരിശോധിക്കുമ്പോൾ, ഒരു പ്രത്യേക സ്ഥലത്ത്, പ്രത്യേകിച്ച് അടിവയറ്റിലെ വലതുഭാഗത്ത്, Mc Burney’s point എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന ഭാഗത്തും വേദന ഉണ്ടാകും. ഇടത് വശത്ത് താഴെ ഭാഗം അമർത്തുമ്പോൾ വലതുവശത്ത് വേദനയോ മറ്റു ലക്ഷണങ്ങളോ ഉണ്ടെങ്കിൽ അപ്പെൻഡിസൈറ്റിസ് (Appendicitis.)രോഗം നിർണ്ണയിക്കാവുന്നതാണ്.

പ്രായമായ മുതിർന്നവർക്കും ഗർഭിണികൾക്കും വ്യത്യസ്ത ലക്ഷണങ്ങൾ അനുഭവപ്പെടാം. എന്ത് ലക്ഷണം ഉണ്ടെങ്കിലും ഡോക്ടറുടെ സേവനം തേടുകയാണ് വേണ്ടത്. ശരീരം പരിശോധിച്ച് ഡോക്ടര്‍മാര്‍ക്ക് രോഗം കണ്ടെത്താന്‍ കഴിയും. 
വേദനയുള്ള ഭാഗത്ത് ഡോക്ടർ പതിയെ അമർത്തിനോക്കും. സമ്മർദ്ദം നൽകുമ്പോൾ വേദനയുണ്ടാകുന്നത് അടിവയറിന്‍റെ ഭിത്തിയിൽ ഉണ്ടാകുന്ന കോശജ്വലനത്തിന്‍റെ സൂചനയായിരിക്കും. ഇത് ചിലപ്പോൾ അപ്പെൻഡിസൈറ്റിസ് മൂലമുള്ളതാകാം.

വൃക്കകൾക്കും മൂത്രനാളിയിലും അണുബാധ ഇല്ലെന്ന് ഉറപ്പാക്കുന്നതിന് മൂത്രപരിശോധന നടത്താം. അതുപോലെ അണുബാധ ഉണ്ടോ എന്ന് മനസ്സിലാക്കുന്നതിന് രക്ത പരിശോധന ചെയ്യാം. അപ്പെൻഡിക്സിൽ എന്തെങ്കിലും അടിഞ്ഞിട്ടുണ്ടോയെന്ന് മനസ്സിലാക്കുന്നതിനായി അടിവയറിന്‍റെ എക്സ്-റേ എടുക്കാം. മുഴകളോ മറ്റു സങ്കീർണതകളോ ഉണ്ടോയെന്ന് പരിശോധിക്കുന്നതിനായി അൾട്രാസൗണ്ട് അല്ലെങ്കിൽ സിടി സ്കാൻ നടത്താം. തുടക്കത്തിലെ കാണിച്ചാല്‍ മരുന്നുകളുടെ സഹായത്തോടെ രോഗം ഭേദമാകും. ചിലരില്‍ അപ്പെന്‍ഡെക്റ്റമി ശസ്ത്രക്രിയ വേണ്ടി വരും. അപ്പെൻഡിസൈറ്റിസിനെ പ്രതിരോധിക്കുന്നതിനായി പ്രത്യേക വഴികളൊന്നുമില്ല. 

What are the symptoms of appendicitis?

വയറുവേദനയ്ക്ക് നിങ്ങൾ എപ്പോഴാണ് ഒരു ഡോക്ടറെ കാണേണ്ടത്?

* നിങ്ങൾക്ക് വയറുവേദന ഉണ്ടെങ്കിൽ അത് ക്രമേണ വഷളാകുന്നുണ്ടെങ്കിൽ
* മരുന്നുകൾ‌ രോഗലക്ഷണങ്ങളെ കുറയ്ക്കുന്നില്ലെങ്കിൽ
* കഠിനമായ വയറുവേദന ഉണ്ടെങ്കിൽ
* ഗർഭിണികൾക്ക് നല്ല വയറുവേദന ഉണ്ടെങ്കിൽ

ആശയക്കുഴപ്പമുണ്ടാക്കുന്ന അവസ്ഥ

അപ്പെൻഡിസൈറ്റിസ് (Appendicitis.)ഇനിപ്പറയുന്ന പ്രശ്നങ്ങളുമായി എളുപ്പത്തിൽ ആശയക്കുഴപ്പത്തിലാക്കാം:

* ഗ്യാസ്ട്രോഎന്റൈറ്റിസ് (ആന്ത്രവീക്കം)
* കടുത്ത ഇറിറ്റബിൾ ബവൽ സിൻഡ്രോം (ഐ.ബി.എസ്)
*മലബന്ധം
* മൂത്രസഞ്ചി അണുബാധ അല്ലെങ്കിൽ മൂത്രത്തിൽ അണുബാധ
* പെൽവിക് അണുബാധ

രോഗനിർണ്ണയ പരിശോധനകൾ

രക്ത പരിശോധന

രക്തപരിശോധനയിൽ ലൂക്കോസൈറ്റുകളുടെ വർദ്ധനവ് രോഗത്തിൻ്റെ ഒരു സൂചനയാണ്. വളരെ ഉയർന്ന വർധനവ് സങ്കീർണ്ണമായ അപ്പെൻഡിസൈറ്റിസ് സൂചിപ്പിക്കുന്നു. വീക്കം സൂചിപ്പിക്കുന്ന മറ്റ് പാരാമീറ്ററുകൾ സിആർപിയുടെ ഉയർന്ന അളവാണ്.

അൾട്രാസൗണ്ട് സ്കാൻ

വീക്കം സംഭവിച്ച അപ്പെൻഡിക്‌് കണ്ടെത്തുന്നതിനും സങ്കീർണതകൾ ഉണ്ടായിട്ടുണ്ടോ എന്ന് പരിശോധിക്കുന്നതിനും ഇത് സഹായകമാണ്. അണ്ഡാശയ പ്രശ്‌നങ്ങൾ പോലെയുള്ള വയറുവേദനയുടെ മറ്റ് കാരണങ്ങളെ നിർണ്ണയിക്കാനും സ്ത്രീകളിൽ ഇത് സഹായകമാണ്. എന്നിരുന്നാലും, കുടലിലെ വായു അല്ലെങ്കിൽ അപ്പെൻഡിക്സിന്റെ സ്ഥാനം കാരണം അപ്പെൻഡിക്സ്‌ എല്ലായ്പ്‌പോഴും കാണാൻ സാധിക്കില്ല.

സി ടി സ്കാൻ

കുട്ടിക്ക് അപ്പെൻഡിസൈറ്റിസിന്റെ ലക്ഷണങ്ങൾ പ്രകടമാവുകയും എന്നാൽ മറ്റു പരിശോധനകളിൽ രോഗാവസ്ഥ സ്ഥിരീകരിക്കാൻ സാധിക്കാത്ത സാഹചര്യം ആണെങ്കിൽ സി ടി സ്‌കാൻ സഹായകരമാണ്. അസാധാരണമായ സ്ഥാനങ്ങളിൽ അപ്പെൻഡിക്സസ് കണ്ടെത്താനും സങ്കീർണതയുടെ ഘടകങ്ങൾ കണ്ടെത്താനും ഇത് സഹായിക്കുന്നു.

ചികിത്സ

ഇൻട്രാവീനസ് ആൻ്റിബയോട്ടിക്കുകളും വീക്കം സംഭവിച്ച അനുബന്ധം (അപ്പെൻഡിസെക്ടമി) ശസ്ത്രക്രിയയിലൂടെ നീക്കം ചെയ്യുന്നതുമാണ് സാധാരണ ചികിത്സാരീതി. അക്യൂട്ട് അപ്പൻഡിസൈറ്റിസ് കുറച്ച് കുട്ടികളിൽ കാലക്രമേണ കുറയാം. ആന്റിബയോട്ടിക്കുകളുടെ 1 ആഴ്ചയുടെ കോഴ്സ് പൂർത്തിയാകുമ്പോൾ അവയെ തുടർനടപടികൾക്ക് വിധേയമാക്കുകയും 6-8 ആഴ്ചകളുടെ ഇടവേളയ്ക്ക് ശേഷം അപ്പെൻഡിക്സസ് നീക്കം ചെയ്യാൻ തീരുമാനിക്കുകയും ചെയ്യാം.

എന്തെങ്കിലും സങ്കീർണതകൾ ഉണ്ടായാൽ, അപ്പെൻഡിസെക്‌മി എത്രയും വേഗം ചെയ്യണം. അപ്പെൻഡിസെക്ട‌മി ശസ്ത്രക്രിയ ഓപ്പൺ അല്ലെങ്കിൽ ലാപ്രോസ്കോപ്പിക് രീതിയിലൂടെ ചെയ്യാം. ലാപ്രോസ്കോപ്പിക് അല്ലെങ്കിൽ കീഹോൾ ശസ്ത്രക്രിയ ഇപ്പോൾ വളരെ സാധാരണമാണ്. സങ്കീർണ്ണമല്ലാത്ത അപ്പെൻഡിസൈറ്റിസിനുള്ള അപ്പെൻഡിസെക്ടമിയിൽ നിന്നുള്ള സുഖപ്പെടൽ വേഗത്തിലാണെങ്കിലും സങ്കീർണ്ണമായ അപ്പെൻഡിസൈറ്റിസിൽ നിന്നുള്ള സുഖപ്പെടൽ കാലതാമസം ഉണ്ടാകും. — അതിനാൽ എത്രയും നേരത്തെ രോഗം.കണ്ടെത്തി ചികിത്സിച്ചാല്‍, രോഗി വേഗത്തില്‍ സുഖം പ്രാപിക്കുന്നു.

ശ്രദ്ധിക്കുക: മേല്‍പ്പറഞ്ഞ ലക്ഷണങ്ങളില്‍ ഏതെങ്കിലും ഉള്ളവര്‍ രോഗം പിടിപെട്ടതായി സ്വയം കണക്കാക്കേണ്ടതില്ല. എന്നാല്‍ ഈ ലക്ഷണങ്ങളുള്ളവര്‍ വൈദ്യസഹായം തേടുകയും ആവശ്യമായ പരിശോധനകള്‍ നടത്താനും തയ്യാറാകണം. 

നടക്കാവിൽ ഹോസ്പിറ്റൽ വളാഞ്ചേരി

                                                                  ഡോ : മുസാഫിർ ഖാൻ ,

                                                           ഡോ റോബൻ സെബാസ്റ്റ്യൻ ,

എന്നീ പ്രഗത്ഭരായ ഡോക്ടർമാരുടെ നേതൃത്വത്തിൽ ജനറൽ സർജറി വിഭാഗം വിപുലീകരിച്ചിരിക്കുന്നു .

▫️ മൂലക്കുരു

▫️ ഫിസ്റ്റുല

▫️ സ്താനാർബുദം ( സ്തനങ്ങളെ ബാധിക്കുന്ന  മറ്റ് രോഗങ്ങൾ)

▫️ ഫിഷർ

▫️ശരീരത്തിലെ മുഴകൾ

▫️ അപ്പൻഡിസൈറ്റിസ്

▫️തൈറോയിഡ്

▫️ഹെർണിയ

▫️ പ്രമേഹ രോഗികൾക്ക് കാലിലും മറ്റും ഉണ്ടാകുന്ന മാറാത്ത മുറിവുകൾ

▫️വെരിക്കോസ് വെയിൻ

തുടങ്ങിയ രോഗങ്ങൾക്ക്  ചികിത്സ

‼️ലേഡി സർജന്റെ സേവനം ഇനി എല്ലാ ദിവസവും ലഭ്യമാണ്‼️

കൂടുതൽ വിവരങ്ങൾക്കും ബുക്കിംഗിനും

☎️

9946147238

9946174038

8136912910