kid affected with mumps

പാരാമിക്‌സോവൈറസ് എന്നറിയപ്പെടുന്ന വൈറസ് മൂലമുണ്ടാകുന്ന പകർച്ചവ്യാധിയാണ് മുണ്ടിനീർ. മൂക്കിലെ സ്രവങ്ങളിലൂടെയും ഉമിനീരിലൂടെയും വൈറസ് പടരും. മുണ്ടിനീര് ബാധിച്ച ആളുകൾ തലവേദന , പനി, ക്ഷീണം , വിശപ്പില്ലായ്മ, പേശിവേദന തുടങ്ങിയ ലക്ഷണങ്ങൾ കാണിക്കുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, വീർത്ത പരോട്ടിഡും മറ്റ് ഉമിനീർ ഗ്രന്ഥികളും മുണ്ടിനീരിന്റെ മുഖമുദ്രയാണ്. ഇത് മൃദുവായതും സെൻസിറ്റീവുമായ താടിയെല്ലിനും വീർത്ത കവിളുകൾക്കും കാരണമാകുന്നു. 

മുണ്ടിനീർ സ്വയം പരിഹരിക്കുന്ന ഒരു രോഗമാണ്, അത് അതിന്റെ ഗതിയിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്നു. മുണ്ടിനീരുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ലക്ഷണങ്ങൾ നിയന്ത്രിക്കുന്നതിന് രോഗികൾക്ക് സപ്പോർട്ടീവ് കെയർ ചികിത്സ നൽകുന്നു. വിശ്രമം, വേദനസംഹാരികൾ ( ആസ്പിരിൻ ഒഴികെ ), ആവശ്യത്തിന് ദ്രാവകം കഴിക്കൽ, പുളിച്ച, അസിഡിറ്റി ഉള്ള ഭക്ഷണങ്ങൾ ഒഴിവാക്കൽ എന്നിവ വീണ്ടെടുക്കാൻ സഹായിക്കുന്നു. ഊഷ്മളവും തണുത്തതുമായ കംപ്രസ്സുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്നത് വീർത്തതും മൃദുവായ ഉമിനീർ ഗ്രന്ഥികളിൽ നിന്നും ആശ്വാസം നൽകും. 

എം.എം.ആർ വാക്സിൻ ആണ് മുണ്ടിനീര് ഉണ്ടാകുന്നത് തടയുന്നതിനുള്ള പ്രധാന മാർഗ്ഗം. ഈ വാക്സിൻ മൂന്ന് രോഗങ്ങളിൽ നിന്ന് ആളുകളെ സംരക്ഷിക്കുന്നു: അഞ്ചാംപനി , മുണ്ടിനീര്, റൂബെല്ല. ഈ വാക്സിൻ പ്രകൃതിയിൽ സുരക്ഷിതമാണ് കൂടാതെ വളരെ ഫലപ്രദമായ പ്രതിരോധ തന്ത്രമായി പ്രവർത്തിക്കുന്നു.

മുണ്ടിനീര് ഉള്ള ഒരു രോഗിക്ക് പ്രവചനം നല്ലതാണ്. മുണ്ടിനീര് ബാധിച്ച മിക്ക കുട്ടികളും ഏകദേശം 2 ആഴ്ചയ്ക്കുള്ളിൽ പൂർണ്ണമായി സുഖം പ്രാപിക്കുന്നു. സാധാരണഗതിയിൽ, മുതിർന്നവർക്ക് മുണ്ടിനീർ ബാധിച്ച് ഒരാഴ്ചയോ പത്ത് ദിവസമോ കഴിഞ്ഞ് ജോലിക്ക് മടങ്ങാൻ കഴിയും. മുണ്ടിനീരിൽ നിന്നുള്ള സങ്കീർണതകൾ അപൂർവമാണ്, പക്ഷേ ചികിത്സിച്ചില്ലെങ്കിൽ ഗുരുതരമായേക്കാം..

മുണ്ടിനീര് രോഗനിർണയം

നിരവധി ലക്ഷണങ്ങളും ശാരീരിക ലക്ഷണങ്ങളും ഉപയോഗിച്ചാണ് മുണ്ടിനീര് രോഗനിർണയം നടത്തുന്നത്. ചെവിക്ക് സമീപമുള്ള ഉമിനീർ ഗ്രന്ഥികളുടെ വീക്കമാണ് ഏറ്റവും പ്രകടമായ ലക്ഷണം. വൈറൽ അണുബാധയുടെ സാന്നിധ്യം പരിശോധിക്കുന്നതിനുള്ള രക്തവും ഉമിനീരും ഉൾപ്പെടെയുള്ള ശരീര ദ്രാവക സാമ്പിൾ പരിശോധനകൾ മറ്റ് രോഗനിർണയത്തിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.

മുണ്ടിനീര് ലക്ഷണങ്ങൾ എന്തൊക്കെയാണ്?

വൈറസുമായി സമ്പർക്കം പുലർത്തി രണ്ടോ മൂന്നോ ആഴ്‌ചയ്‌ക്കുള്ളിൽ മുണ്ടിനീരിന്റെ ലക്ഷണങ്ങൾ സാധാരണയായി പ്രത്യക്ഷപ്പെടും . മുണ്ടിനീര് രോഗത്തിന്റെ ഏറ്റവും സാധാരണമായ ലക്ഷണങ്ങൾ ഇവയാണ്:

 • ഫ്ലൂ
 • പേശികളുടെയും സന്ധികളുടെയും വേദന.
 • ക്ഷീണം, കുറഞ്ഞ പനിയും.
 • വിഴുങ്ങുമ്പോഴും ചവയ്ക്കുമ്പോഴും വേദന.
 • ഉദര മേഖലയ്ക്ക് സമീപം നേരിയ വേദന.

ഒന്നോ രണ്ടോ പരോട്ടിഡ് ഗ്രന്ഥികളിലെ വേദനയ്‌ക്കൊപ്പം വീക്കം.

ചികിത്സ എന്താണ്?

ഈ പകർച്ചവ്യാധിക്ക് സഹായ ചികിത്സയല്ലാതെ യഥാർത്ഥ ചികിത്സയോ ചികിത്സയോ ലഭ്യമല്ല. മുണ്ടിനീർ ഒരു വൈറൽ സാംക്രമിക രോഗമായതിനാൽ ആൻറിബയോട്ടിക്കുകൾ ഫലപ്രദമല്ല. സാധാരണയായി, മുണ്ടിനീർക്കുള്ള പൊതു ചികിത്സ 8-10 ദിവസം നീണ്ടുനിൽക്കും. മുണ്ടിനീർക്കുള്ള സാധാരണ ചികിത്സയിൽ ഇവ ഉൾപ്പെടുന്നു:

 • മതിയായ വിശ്രമവും ഉറക്കവും നേടുക.
 • വേദന കുറയ്ക്കാൻ കുറച്ച് വേദനസംഹാരികൾ നിർദ്ദേശിക്കപ്പെടുന്നു.
 • ഒരു മെഡിക്കൽ പ്രൊഫഷണലുമായി പതിവായി കൂടിയാലോചന.
 • ചെവിക്കടുത്തുള്ള വീക്കം കുറയ്ക്കാൻ ഐസ് പായ്ക്കുകൾ പ്രയോഗിക്കുന്നു.
 • നിങ്ങളുടെ പനി കുറയ്ക്കാൻ ഇബുപ്രോഫെൻ സാധാരണയായി നിർദ്ദേശിക്കപ്പെടുന്നു
 • വേദനാജനകമായ ച്യൂയിംഗും വിഴുങ്ങലും ഒഴിവാക്കാൻ രോഗികൾക്ക് സൂപ്പ്, ജ്യൂസ്, കസ്റ്റാർഡ്, തൈര് തുടങ്ങിയ മൃദുവും ദ്രാവകവുമായ ഭക്ഷണക്രമം നിർദ്ദേശിക്കപ്പെടുന്നു.

മുണ്ടിനീര് എങ്ങനെ തടയാം?

വാക്സിനേഷൻ മാത്രമാണ് മുണ്ടിനീര് തടയാനുള്ള ഏക പോംവഴി. അതിനാൽ, എല്ലാ നവജാത ശിശുക്കൾക്കും കുട്ടികൾക്കും ഒരേ സമയം അഞ്ചാംപനി, മുണ്ടിനീർ, റുബെല്ല (എംഎംആർ) എന്നിവയ്‌ക്കെതിരായ വാക്‌സിൻ ലഭിക്കുന്നു. എംഎംആർ വാക്സിൻ എന്നാണ് ഇതിനെ വിളിക്കുന്നത്. രണ്ട് കുത്തിവയ്പ്പുകളാണ് കുട്ടികൾക്ക് നൽകുന്നത്. ആദ്യത്തെ ഡോസ് അല്ലെങ്കിൽ കുത്തിവയ്പ്പ് സാധാരണയായി 9 മുതൽ 15 മാസം വരെ പ്രായമുള്ള ശിശുക്കൾക്കും രണ്ടാമത്തെ ഡോസ് 15 മാസം മുതൽ 6 വയസ്സ് വരെ പ്രായമുള്ള കുട്ടികൾക്കും നൽകുന്നു.

ഈ വാക്സിനേഷൻ നഷ്ടമായ മുതിർന്നവർക്ക് വാക്സിനേഷൻ നൽകാം, പ്രത്യേകിച്ച് ആശുപത്രിയോ സ്കൂളോ പോലുള്ള ഉയർന്ന അപകടസാധ്യതയുള്ള അന്തരീക്ഷത്തിൽ ജോലി ചെയ്യുന്നവർ വൈറസിന്റെ ആക്രമണം ഒഴിവാക്കാൻ എപ്പോഴും മുണ്ടിനീര് വാക്സിനേഷൻ നൽകണം.