യൂറിനറി ഇൻഫെക്ഷൻ അഥവാ മൂത്രനാളിയിലെ അണുബാധ ഇന്ന് പലരേയും ബാധിക്കുന്ന രോ​ഗമാണ്.  പുരുഷന്മാരേക്കാൾ സ്ത്രീകളിലാണ് യൂറിനറി ഇൻഫെക്ഷൻ കൂടുതലായി കണ്ട് വരുന്നത്. വളരെയധികം സമയം മൂത്രം കെട്ടിനിർത്തുന്നതും കൃത്യമായി ശുചിത്വം പാലിക്കാത്തതുമാണ് സ്ത്രീകളിലെ മൂത്രാശയ അണുബാധയുടെ പ്രധാന കാരണം.  ശരിയായ സമയത്ത് ചികിത്സിക്കാതെയിരുന്നാൽ വൃക്കകളെ ഗുരുതരമായി ബാധിക്കാനിടയുണ്ട്. മൂത്രത്തിൽ അണുബാധയുണ്ടായാൽ ഡോക്ടറെ ഉടനടി സമീപിക്കണം എന്നത് നിർബന്ധമാണ്‌. കുടലിൽ നിന്നുള്ള ബാക്ടീരിയകളാണ് യുടിഐയുടെ ഏറ്റവും സാധാരണ കാരണം. എന്നാൽ, ഫംഗസ്, വൈറസ് എന്നിവയും അണുബാധയ്ക്ക് കാരണമാകും. ഇത് കൂടാതെ ശരീരത്തിൽ ജലാംശം കുറയുന്നതും UTI ഉണ്ടാകുന്നതിന് ഒരു പ്രധാന കാരണമാണ്.

ലക്ഷണങ്ങൾ എന്തൊക്കെ?

  • പതിവായി മൂത്രമൊഴിക്കുക
  • മൂത്രമൊഴിക്കുമ്പോൾ വേദന അനുഭവപ്പെടുക.
  • മൂത്രസഞ്ചി ശൂന്യാവസ്ഥയിലുള്ളപ്പോഴും മൂത്രമൊഴിക്കാനുള്ള തോന്നൽ
  • തെളിഞ്ഞതോ അല്ലെങ്കിൽ ഇരുണ്ട നിറത്തിലുള്ളതോ ആയിട്ടുള്ള മൂത്രം
  • രൂക്ഷമായ ദുർഗന്ധമുള്ള മൂത്രം
  • മൂത്രത്തിൽ രക്തത്തിന്റെ അംശം കാണുക.
  • പെൽവിക് പ്രദേശത്ത് വേദന
  • മൂത്രത്തിൽ ഇരുണ്ട മഞ്ഞ നിറം കാണുക

മൂത്രനാളിയിലെ അണുബാധ ആരെയും ബാധിക്കാമെങ്കിലും, സ്ത്രീകൾക്കാണ് ഈ അണുബാധ ഉണ്ടാകുവാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതൽ. കാരണം, മൂത്രസഞ്ചിയിൽ നിന്ന് മൂത്രം പുറന്തള്ളുന്ന ട്യൂബായ യുറേത്രക്ക് പുരുഷന്മാരേക്കാൾ സ്ത്രീകളിൽ നീളം കുറവാണ്. ഇത് ബാക്ടീരിയകൾക്ക് എളുപ്പത്തിൽ അകത്ത് പ്രവേശിച്ച് മൂത്രസഞ്ചിയിൽ എത്തുന്നത് എളുപ്പമാക്കുന്നു. വാസ്തവത്തിൽ, പകുതിയോളം സ്ത്രീകളും അവരുടെ ജീവിതത്തിലെ ഏതെങ്കിലും ഘട്ടത്തിൽ ഈ അണുബാധ മൂലമുള്ള പ്രശ്നം അനുഭവിക്കും.

അണുബാധ നിയന്ത്രിക്കാൻ 

ബാക്ടീരിയയെ മൂത്രനാളിയിൽ നിന്ന് പുറന്തള്ളാനുള്ള ഏറ്റവും നല്ല മാർഗം ധാരാളം വെള്ളം കുടിക്കുക എന്നതാണ്. ദിവസവും കുറഞ്ഞത് എട്ട് ​ഗ്ലാസ് വെള്ളമെങ്കിലും കുടിക്കുക.

ഇറുകിയ വസ്ത്രങ്ങൾ ജനനേന്ദ്രിയത്തിന് ചുറ്റുമുള്ള ഭാഗത്തെ വളരെ ഈർപ്പമുള്ളതാക്കുന്നു. സൂക്ഷ്മാണുക്കളുടെ വളർച്ചയ്ക്കും വ്യാപനത്തിനും അനുയോജ്യമായ അന്തരീക്ഷമാണിത്. മൂത്രനാളിയിൽ ഈർപ്പം അടിഞ്ഞുകൂടുന്നത് തടയാൻ കോട്ടൺ അടിവസ്ത്രങ്ങൾ ധരിക്കാൻ മുൻഗണന നൽകുക.

ലൈംഗിക ബന്ധത്തിന് മുമ്പും ശേഷവുമുള്ള ശീലങ്ങൾ യുടിഐ അണുബാധയുടെ സാധ്യത കൂട്ടുന്നു. മൂത്രനാളിയിൽ പ്രവേശിച്ച ഏതെങ്കിലും ബാക്ടീരിയയെ പുറന്തള്ളാൻ ലൈംഗിക ബന്ധത്തിന് മുമ്പും ശേഷവും മൂത്രമൊഴിക്കാൻ ശ്രമിക്കുക.

മൂത്രം ഒഴിക്കണമെന്ന് തോന്നിയാൽ പിടിച്ചു വയ്‌ക്കാതെ ഉടൻ തന്നെ മൂത്രം ഒഴിക്കുക. ഇത് വളരെ പ്രധാനമാണ്. കൂടുതൽ നേരം മൂത്രം പിടിച്ചു നിർത്തുന്നത് അണുക്കൾ കൂടാനുള്ള സാധ്യത കൂട്ടുന്നു.

വിറ്റാമിൻ സി ഉപഭോഗം വർദ്ധിക്കുന്നത് മൂത്രനാളിയിലെ അണുബാധകളിൽ നിന്ന് സംരക്ഷിക്കുമെന്ന് ചില തെളിവുകൾ വ്യക്തമാക്കുന്നു. മൂത്രത്തിന്റെ അസിഡിറ്റി വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിലൂടെ വിറ്റാമിൻ സി ഫലപ്രദമായി പ്രവർത്തിക്കുമെന്ന് കരുതപ്പെടുന്നു, അതുവഴി അണുബാധയ്ക്ക് കാരണമാകുന്ന ബാക്ടീരിയകളെ അത് നശിപ്പിക്കും

പഴങ്ങളിലും പച്ചക്കറികളിലും പ്രത്യേകിച്ച് വിറ്റാമിൻ സി കൂടുതലാണ്, ഇത് നിങ്ങളുടെ വിറ്റാമിൻ സി ഉപഭോഗം വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു നല്ല മാർഗമാണ്. മൂത്രനാളിയിലെ അണുബാധ തടയുന്നത് നല്ല വൃത്തിയുള്ള കുളിമുറിയും നല്ല ശുചിത്വ ശീലവും പരിശീലിപ്പിക്കുന്നതിലൂടെ ആരംഭിക്കുന്നു. ആദ്യം, കൂടുതൽ നേരം മൂത്രം ഒഴിക്കാതെ പിടിച്ചു വയ്ക്കുന്ന സ്വഭാവം നിർത്തേണ്ടത് പ്രധാനമാണ്. ഇത് ബാക്ടീരിയകൾ വർദ്ധിക്കുന്നതിലേക്ക് നയിച്ചേക്കാം, അതിലൂടെ ഇത് അണുബാധയ്ക്ക് കാരണമാകുന്നു.