anemia

എന്താണ് അനീമിയ(Anemia)?

രക്തത്തിൽ ഓക്‌സിജൻ കടത്താൻ ആവശ്യമായ ചുവന്ന രക്താണുക്കൾ ഇല്ലാത്ത അവസ്ഥയാണ് അനീമിയ(Anemia). ഇത് രക്തത്തിലെ RBC കൗണ്ട് അല്ലെങ്കിൽ ഹീമോഗ്ലോബിൻ സാന്ദ്രതയാൽ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. പ്രായം, ലിംഗഭേദം, സ്ത്രീ ഗർഭിണിയാണോ അല്ലയോ, ആ വ്യക്തിക്ക് മറ്റെന്തെങ്കിലും ആരോഗ്യപ്രശ്‌നങ്ങൾ ഉണ്ടെങ്കിലോ എന്നിവയെ അടിസ്ഥാനമാക്കി ഹീമോഗ്ലോബിൻ കോൺസൺട്രേഷൻ അല്ലെങ്കിൽ ആർബിസി കൗണ്ടിൻ്റെ സാധാരണ പരിധി ഓരോ വ്യക്തിക്കും വ്യത്യാസപ്പെടുന്നു. ആരോഗ്യമുള്ള പ്രായപൂർത്തിയായ ഒരു സ്ത്രീക്ക്, സാധാരണ ഹീമോഗ്ലോബിൻ റഫറൻസ് റേഞ്ച് ഒരു ഡെസിലിറ്ററിന് 12 മുതൽ 15.5 ഗ്രാം വരെയാണ്, അതേസമയം ആരോഗ്യമുള്ള മുതിർന്ന പുരുഷന് ഇത് ഡെസിലിറ്ററിന് 15 മുതൽ 17.5 ഗ്രാം വരെയാണ്.

എന്താണ് ഹീമോഗ്ലോബിൻ?

ഓക്സിജൻ മനുഷ്യൻ്റെ ജീവശക്തിയാണ്, അത് നാം ശ്വസിക്കുന്ന വായുവിൽ നിന്നാണ്. ശരീരത്തിലെ എല്ലാ കോശങ്ങളിലേക്കും ടിഷ്യുകളിലേക്കും ഓക്‌സിജൻ എത്തിക്കുന്നത് രക്തത്തിലൂടെയാണ്, പ്രത്യേകിച്ച് രക്തത്തിലെ ചുവന്ന രക്താണുക്കൾ (ആർബിസി) വഴി. ആർബിസികളിൽ ഓക്സിജൻ വഹിക്കുന്ന ഹീമോഗ്ലോബിൻ എന്ന പ്രോട്ടീൻ അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട് . വൃക്കകൾ സ്രവിക്കുന്ന എറിത്രോപോയിറ്റിൻ എന്ന ഹോർമോൺ, കൂടുതൽ ഓക്‌സിജൻ ആവശ്യമായി വരുമ്പോഴോ (കഠിനമായ പ്രവർത്തനത്തിനിടയിലെന്നപോലെ) അല്ലെങ്കിൽ ചില അവസ്ഥകൾ ഹൈപ്പോക്സിയ (ശരീരത്തിലെ കോശങ്ങളിലെ ഓക്‌സിജൻ കുറയുന്നതിന്) കാരണമാകുമ്പോഴോ കൂടുതൽ ചുവന്ന രക്താണുക്കൾ ഉത്പാദിപ്പിക്കാൻ അസ്ഥിമജ്ജയെ സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

അസ്ഥിമജ്ജയിലെ ടിഷ്യൂകളാണ് ആർബിസികൾ ഉത്പാദിപ്പിക്കുന്നത് . ചുവന്ന രക്താണുക്കളും ഹീമോഗ്ലോബിനും ഉത്പാദിപ്പിക്കാൻ ഇരുമ്പ് മൂലകം ആവശ്യമാണ്. ശരീരത്തിൽ കാണപ്പെടുന്ന ഇരുമ്പിൻ്റെ മൂന്നിൽ രണ്ട് ഭാഗവും ഹീമോഗ്ലോബിൻ സംഭരിക്കുന്നു, അതാണ് ചുവന്ന രക്താണുക്കളും അതിനാൽ രക്തവും – അതിൻ്റെ ചുവപ്പ്. ശേഷിക്കുന്ന ഇരുമ്പിൻ്റെ മൂന്നിലൊന്ന് കരൾ , പ്ലീഹ, അസ്ഥി മജ്ജ എന്നിവയിൽ കാണപ്പെടുന്നു. ഇരുമ്പിന് പുറമേ, ഹീമോഗ്ലോബിനും ആർബിസിയും ഉത്പാദിപ്പിക്കാൻ ശരീരത്തിന് വിറ്റാമിൻ ബി 12, ഫോളേറ്റ് എന്നിവ ആവശ്യമാണ്.

പഴയ RBC-കൾ നശിപ്പിക്കപ്പെടുകയും പുതിയ RBC-കൾ എല്ലായ്‌പ്പോഴും സൃഷ്ടിക്കപ്പെടുകയും ചെയ്യുന്നു എന്നതും ശ്രദ്ധിക്കേണ്ടതാണ്. കൂടാതെ, ചുവന്ന രക്താണുക്കൾക്ക് വൃത്താകൃതിയും ഒരു പ്രത്യേക വലുപ്പവും ഉണ്ടായിരിക്കണം , അപ്പോൾ മാത്രമേ അവയ്ക്ക് ചെറിയ രക്തക്കുഴലുകളിലൂടെ സ്വതന്ത്രമായി സ്ലൈഡ് ചെയ്യാനും ഓക്സിജൻ്റെ വേഗത്തിലുള്ള ഗതാഗതം സാധ്യമാക്കാനും കഴിയൂ.

വികസിത രാജ്യങ്ങളിലും വികസ്വര രാജ്യങ്ങളിലുമുള്ള നിരവധി ആളുകളെ ബാധിക്കുന്ന ഗുരുതരമായ ആരോഗ്യ പ്രശ്‌നമാണ് അനീമിയ(Anemia). ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ (ഡബ്ല്യുഎച്ച്ഒ) പ്രകാരം, 15-49 വയസ് പ്രായമുള്ള സ്ത്രീകളിൽ 3-ൽ 1 പേർക്ക് വിളർച്ചയുണ്ട്, ഏകദേശം 40% ഗർഭിണികൾക്കും വിളർച്ചയുണ്ട്, 5 വയസ്സിന് താഴെയുള്ള കുട്ടികളിൽ 40% പേർക്ക് വിളർച്ചയുണ്ട്. . പ്രായപൂർത്തിയായ പുരുഷന്മാരിലും അനീമിയ(Anemia) വളരെ സാധാരണമാണ്.

ലക്ഷണങ്ങളും സങ്കീർണതകളും

മനുഷ്യശരീരത്തിൻ്റെ പൊതുവായ, ശാരീരിക പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ ഹീമോഗ്ലോബിൻ വളരെ പ്രധാനപ്പെട്ട പങ്ക് വഹിക്കുന്നു. അതിനാൽ, ഹീമോഗ്ലോബിൻ കുറവാണെങ്കിൽ, ശരീരത്തിന് അതിൻ്റെ ഒപ്റ്റിമൽ തലത്തിൽ പ്രവർത്തിക്കാൻ കഴിയില്ല. അനീമിയയുടെ(Anemia) തരം അനുസരിച്ച് വിശാലമായ ലക്ഷണങ്ങളുണ്ട്. ഏറ്റവും സാധാരണമായ തരത്തിലുള്ള ഇരുമ്പിൻ്റെ കുറവുള്ള അനീമിയയുടെ ലക്ഷണങ്ങൾ ഇവയാണ്:

 • തലകറക്കം, തലകറക്കം, അല്ലെങ്കിൽ ഒരു വ്യക്തി കടന്നുപോകുമെന്ന തോന്നൽ
 • ബലഹീനതയും ക്ഷീണവും
 • വേഗത്തിലുള്ള അല്ലെങ്കിൽ ക്രമരഹിതമായ ഹൃദയമിടിപ്പ്
 • നെഞ്ച് വേദന
 • തലവേദന
 • വല്ലാത്ത നാവ് അല്ലെങ്കിൽ വീക്കം
 • വിളറിയതോ മഞ്ഞകലർന്നതോ വരണ്ടതോ എളുപ്പത്തിൽ മുറിവേറ്റതോ ആയ ചർമ്മം
 • റെസ്റ്റ്‌ലെസ് ലെഗ്‌സ് സിൻഡ്രോം (ആർഎൽഎസ്) ഇത് താഴത്തെ കാലുകളിൽ അപ്രതീക്ഷിത ചലനത്തിന് കാരണമാകുന്നു
 • ശ്വാസം മുട്ടൽ
 • തണുത്ത കൈകളും കാലുകളും
 • എല്ലുകളിലും അസ്ഥി സന്ധികളിലും വയറിലും വേദന
 • കുട്ടികളിലും കൗമാരക്കാരിലും വളർച്ചയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പ്രശ്നങ്ങൾ
 • പൊട്ടുന്ന അല്ലെങ്കിൽ സ്പൂൺ ആകൃതിയിലുള്ള നഖങ്ങൾ
 • ഐസ്, അന്നജം അല്ലെങ്കിൽ അഴുക്ക് കഴിക്കാനുള്ള വിചിത്രമായ ആഗ്രഹം
 • വിശപ്പില്ലായ്മ, പ്രത്യേകിച്ച് ശിശുക്കളിലും ചെറിയ കുട്ടികളിലും കാണപ്പെടുന്നു.

ഇരുമ്പിന്റെ കുറവ് മൂലമുണ്ടാകുന്ന അനീമിയ വളരെക്കാലമായി സ്ത്രീകൾക്ക് ഒരു പ്രധാന ആരോഗ്യ പ്രശ്‌നമാണ്.
ആർത്തവസമയത്ത് രക്തം നഷ്ടപ്പെടുന്നതിനാൽ സ്ത്രീകൾക്ക് പുരുഷന്മാരേക്കാൾ ഇരുമ്പിന്റെ കുറവ് ഉണ്ടാകാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണെന്ന് പഠനങ്ങൾ പറയുന്നു.

രക്തത്തിലെ ഹീമോഗ്ലോബിന്റെ അളവ് കുറയുന്നതാണ് അനീമിയയ്ക്ക് കാരണം. ഹീമോഗ്ലോബിൻ രൂപീകരണത്തിന് ഇരുമ്പ് അത്യന്താപേക്ഷിതമാണ്. അപര്യാപ്തമായ ഇരുമ്പ് ടിഷ്യൂകളിലേക്കുള്ള ഓക്സിജൻ ഗതാഗതത്തെ തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നു. ഇത് ക്ഷീണത്തിന് കാരണമാകുന്നു. ഗർഭിണികളിലെ ഇരുമ്പിന്റെ കുറവ് വിളർച്ച, മാസം തികയാതെയുള്ള പ്രസവം, കുറഞ്ഞ ജനന ഭാരം, കുഞ്ഞുങ്ങളിൽ ഇരുമ്പ് അളവ് കുറയുക, അവരുടെ വളർച്ചയെ ബാധിക്കുക തുടങ്ങിയ പ്രശ്നങ്ങൾ ഉണ്ടാകുന്നു.

പുരുഷന്മാർക്ക് പ്രതിദിനം കുറഞ്ഞത് 8 മില്ലിഗ്രാം ഇരുമ്പ് ആവശ്യമാണ്. സ്ത്രീകൾക്ക് പ്രതിദിനം 18 മില്ലിഗ്രാം ഇരുമ്പ് ആവശ്യമാണ്. ഇരുമ്പിന്റെ കുറവ് പരിഹരിക്കാൻ പോഷകഗുണമുള്ള ഭക്ഷണങ്ങൾ തന്നെ കഴിക്കുക. 

ഇരുമ്പിന്റെ കുറവ് ഫലപ്രദമായി പരിഹരിക്കുന്നതിന് അതിന്റെ ലക്ഷണങ്ങൾ തിരിച്ചറിയേണ്ടത് പ്രധാനമാണ്. ക്ഷീണം, തലകറക്കം, കാഴ്ച പ്രശ്നങ്ങൾ, ഓർമ്മക്കുറവ്, തലവേദന, ഉറക്കമില്ലായ്മ, വിളറിയ ചർമ്മം തുടങ്ങിയ ലക്ഷണങ്ങൾ ശ്രദ്ധിക്കുക.

ഇരുമ്പ്, ഫോളിക് ആസിഡ്, വിറ്റാമിൻ ബി 12, പ്രോട്ടീൻ, അമിനോ ആസിഡുകൾ, വിറ്റാമിൻ എ, സി, ബി-കോംപ്ലക്സ് ഗ്രൂപ്പിലെ മറ്റ് വിറ്റാമിനുകൾ എന്നിവ ഉൾപ്പെടെയുള്ള പോഷകങ്ങളുടെ അപര്യാപ്തതയാണ് പ്രധാനമായും വിളർച്ച ഉണ്ടാകുന്നതിന് കാരണമാകുന്നത്. വിളർച്ചയുടെ ഏറ്റവും സാധാരണ കാരണം ഇരുമ്പിന്റെ കുറവാണ്. 

വിറ്റാമിൻ ബി 12ന്റെ അഭാവം അല്ലെങ്കിൽ നമ്മുടെ ശരീരത്തിന് വിറ്റാമിൻ ബി 12 ആഗിരണം ചെയ്യാൻ കഴിയാത്ത അവസ്ഥ, ഫോളിക് ആസിഡിന്റെ അഭാവം അല്ലെങ്കിൽ ഫോളിക് ആസിഡ് ആഗിരണം ചെയ്യാനുള്ള ബുദ്ധിമുട്ട്, പാരമ്പര്യമായി ലഭിച്ച രക്ത സംബന്ധമായ വൈകല്യങ്ങൾ, ഹെമറോയ്ഡുകൾ മൂലമുണ്ടാകുന്ന രക്തനഷ്ടം, അൾസർ തുടങ്ങിയവയാണ് വിളർച്ചയ്ക്കുള്ള മറ്റ് കാരണങ്ങൾ. എച്ച് ഐ വി, റൂമറ്റോയ്ഡ് ആർത്രൈറ്റിസ്, ക്രോൺസ് രോഗം, വൃക്കരോഗം, കാൻസർ തുടങ്ങിയ രോഗങ്ങളും വിളർച്ചയ്ക്ക് കാരണമാകും.

Understanding Anemia

‌സ്ത്രീകളിൽ വിളർച്ച (Anemia)ഉണ്ടാകുന്നതിന് പിന്നിലെ ചില കാരണങ്ങൾ…

1. എല്ലാ സ്ത്രീകൾക്കും ആർത്തവ സമയത്ത് (30-50 മില്ലി) ഒരു നിശ്ചിത അളവിൽ രക്തം നഷ്ടപ്പെടും. വിവിധ കാരണങ്ങളാൽ സ്ത്രീകൾ കനത്ത ആർത്തവ രക്തസ്രാവം അനുഭവിക്കുന്ന സന്ദർഭങ്ങളിൽ ഇത് കൂടുതലായിരിക്കാം.
2. ഹോർമോൺ അസന്തുലിതാവസ്ഥ, ഗർഭാശയത്തിലെ ഫൈബ്രോയിഡുകൾ അഥവാ ഗർഭാശയ മുഴകൾ, വിവിധ അർബുദങ്ങൾ തുടങ്ങിയവ ഇതിന് കാരണമാകാം.
3. തെറ്റായ ഭക്ഷണക്രമം വിളർച്ചയ്ക്കും കാരണമാകുന്നു. ഇരുമ്പിന്റെ അളവ് അപര്യാപ്തമായതിനാൽ മിക്ക സ്ത്രീകളും ഭക്ഷണത്തിൽ വേണ്ടത്ര ശ്രദ്ധ ചെലുത്തുന്നില്ല. 
4. ദഹനവ്യവസ്ഥയിലെ പ്രശ്നങ്ങൾ ഇരുമ്പിന്റെ ആഗിരണം തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നു.