Headache

ജലദോഷം വന്നാലും ജോലിസ്‌ഥലത്തോ വീട്ടിലോ ടെൻഷൻ വന്നാലും അമിതമായ സമ്മർദം വന്നാലുമെല്ലാം പ്രത്യക്ഷപ്പെടാറുള്ള രോഗമാണ് തലവേദന(Headache). എന്നാൽ എല്ലാ തലവേദനയും(Headache) ഒരു പോലെയാകില്ല. ഏത് തരത്തിലുളള തലവേദനയാണ് നിങ്ങളെ അലട്ടുന്നതെന്ന് കൃത്യമായി മനസ്സിലാക്കാൻ സാധിച്ചാൽ അതിന്റെ പിന്നിലെ കാരണങ്ങൾ തിരിച്ചറിയാൻ സാധിക്കും. ഇതിന് തലവേദന(Headache) വരുന്ന ഇടം ആദ്യം നിരീക്ഷണത്തിലൂടെ മനസ്സിലാക്കണമെന്ന് ഡോക്ടർമാർ പറയുന്നു. പല ഇടങ്ങളിലായി വരുന്ന തലവേദന പലതരം രോഗങ്ങളിലേക്കുള്ള ചൂണ്ടുപലകയാണ്.

1. കണ്ണിന് ചുറ്റുമുള്ള വേദന

കണ്ണിലും കണ്ണിനു ചുറ്റിലുമായി വരുന്ന വേദന ക്ലസ്റ്റർ തലവേദനകളുടെ ലക്ഷണമാണ്. ഇത് അത്ര സാധാരണമല്ലെങ്കിലും ഏറ്റവും കടുപ്പമേറിയ തലവേദനകളിൽ ഒന്നാണ്. വളരെ പെട്ടെന്ന് യാതൊരു മുന്നറിയിപ്പും കൂടാതെയാണ് ഈ വേദന വരാറുള്ളതെന്ന്. കൂട്ടം കൂട്ടമായി എത്തുന്ന ഈ തലവേദന(Headache) മൂന്ന് മണിക്കൂർ വരെയൊക്കെ നീണ്ടു നിൽക്കാം. കണ്ണിനു ചുറ്റുമുള്ള വേദന പതിയെ കഴുത്തിലേക്കും കവിളിലേക്കും മൂക്കിലേക്കും ചെന്നിയിലേക്കും ഒരു വശത്തെ തോളിലേക്കുമൊക്കെ പരക്കാം.

2.സൈനസിലുള്ള വേദന

തലയുടെ മുൻഭാഗത്തിനും മുക്കിലെ എല്ലുകൾക്കും കവിളുകൾക്കും കണ്ണുകൾക്കും പിന്നിലായി സ്‌ഥിതിചെയ്യുന്ന ഒഴിഞ്ഞ ഇടമാണ് സൈനസുകൾ. ഇവിടെ വരുന്ന തലവേദന(Headache) പലപ്പോഴും സൈനസിലെ അണുബാധയായ സൈനസൈറ്റിസ് മൂലമോ മൈഗ്രേൻ മൂലമോ ആകാം. കവിളുകളിലും കൺ പുരികത്തിലും തലയുടെ മുൻഭാഗത്തും വേദനയും സമ്മർദവും ഭാരവും ഇത് മൂലം അനുഭവപ്പെടാം. മൂക്കടപ്പ്, ക്ഷീണം, പല്ലിന്റെ മേൽഭാഗത്ത് വേദന എന്നിവയും ഈ തലവേദനയുടെ ഭാഗമായി ഉണ്ടാകാമെന്ന് പറയുന്നു.

3. തലയുടെ ഉച്ചിയിൽ വേദന

ടെൻഷൻ തലവേദനകളാണ് തലയുടെ ഉച്ചിഭാഗത്ത് വരാറുള്ളത്. മിതമായ തോതിലുള്ള തലവേദനകൾ ഇതിൻ്റെ ഭാഗമായി ഇടയ്ക്കിടെ ഉണ്ടാകാം. എന്നാൽ ചില കേസുകളിൽ ആഴ്ച‌യിൽ പലതവണ ഈ തലവേദന വന്നെന്ന് വരാം.

4. കഴുത്തിലും തലയുടെ പിൻഭാഗത്തും വേദന

കഴുത്തിൽ തുടങ്ങി തലയുടെ പിന്നിലേക്ക് പടരുന്ന തലവേദന മറ്റെന്തെങ്കിലും രോഗാവസ്‌ഥയുടെ ഭാഗമായി ഉണ്ടാകുന്ന സെർവികോജെനിക് തലവേദനയാകാം. കഴുത്തിന് ചുറ്റും സമ്മർദമേകുന്ന ഈ തലവേദന പുരോഗമിച്ചാൽ കഴുത്ത് അനക്കാൻ പോലുമാകാത്ത സ്‌ഥിതിയാകും. ഇത് മൈഗ്രേനിന്റെയും ലക്ഷണമാകാം.

ഏതു ഭാഗത്ത് വരുന്നു എന്നതുപോലെ തന്നെ പ്രധാനമാണ് തലവേദനയുടെ വിധം, അതിൻ്റെ ആവൃത്തി തുടങ്ങിയവ. സമ്മർദം, ഉറക്കമില്ലായ്‌മ, കണ്ണിന് ആയാസം, തലയ്ക്ക് പരുക്ക്, അമിതമായ വ്യായാമം എന്നിവയും ഇതിൻ്റെ കാരണമാകാം. മൈഗ്രേൻ മുലമുള്ള തലവേദനയാണെങ്കിൽ ഇതിനൊപ്പം മനംമറിച്ചിൽ, കാഴ്‌ചയിൽ മാറ്റങ്ങൾ തുടങ്ങിയവ ഉണ്ടാകാം. വേദന സംഹാരികൾ ചിലതരം തലവേദനകളിൽ നിന്ന് ആശ്വാസം നൽകുമെങ്കിലും ഇവ സ്‌ഥിരമായി ഉപയോഗിക്കാൻ കഴിയില്ല. ഇരുട്ടുള്ള മുറിയിലെ ഉറക്കം, തലയ്ക്കും കഴുത്തിനും ചൂടും തണുപ്പും നൽകൽ, മസാജ് എന്നിങ്ങനെയുള്ള മാർഗങ്ങളും സ്വീകരിക്കാവുന്നതാണ്. തലവേദന തുടർന്നാൽ ഡോക്ട‌റെ കണ്ട് ആവശ്യമായ പരിശോധനകൾ നടത്തി അവയുടെ കാരണങ്ങൾ തിരിച്ചറിയേണ്ടതാണ്.

തലവേദന വളരെ ക്ഷീണിപ്പിക്കുന്നതാണ്. ജോലിസ്ഥലത്ത് സംസാരിക്കുന്ന ഒരു സഹപ്രവർത്തകൻ അല്ലെങ്കിൽ നിങ്ങളുടെ അടുക്കളയിലെ എക്‌സ്‌ഹോസ്റ്റ് ഫാനിൻ്റെ ശബ്ദം പോലെ ലളിതമായ എന്തെങ്കിലും ഇത് ട്രിഗർ ചെയ്യാം. ട്രിഗർ എന്തുതന്നെയായാലും, നിങ്ങൾ തലവേദനയുടെ തരങ്ങളെക്കുറിച്ച് അറിയുകയും ഉടൻ ഒരു ഡോക്ടറെ സമീപിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന സൂചനകൾക്കായി ശ്രദ്ധിക്കുകയും വേണം. തലവേദനയെക്കുറിച്ച് നിങ്ങൾ അറിഞ്ഞിരിക്കേണ്ട കൂടുതൽ കാര്യങ്ങൾ ഇതാ.

വിവിധ തരത്തിലുള്ള തലവേദനകൾ ഉണ്ടോ?

Headache

അതെ. കാരണങ്ങൾ അല്ലെങ്കിൽ ട്രിഗറുകൾ അടിസ്ഥാനമാക്കി തലവേദനയെ നാല് പ്രധാന വിഭാഗങ്ങളായി തിരിച്ചിരിക്കുന്നു. ഇവയാണ്:

 • ടെൻഷൻ തലവേദന
 • മൈഗ്രെയ്ൻ തലവേദന
 • വിട്ടുമാറാത്ത തലവേദന
 • ക്ലസ്റ്റർ തലവേദന

ടെൻഷൻ തലവേദന

ഇത് ഏറ്റവും സാധാരണമായ തലവേദനകളിൽ ഒന്നാണ്. പേര് സൂചിപ്പിക്കുന്നത് പോലെ, ഇത് സാധാരണയായി സമ്മർദ്ദമോ ടെൻഷനോ ഒപ്പമുണ്ട്. ഇത് എളുപ്പത്തിൽ രോഗനിർണയം നടത്തുകയും നിങ്ങളുടെ ഡോക്ടർ നിർദ്ദേശിക്കുന്ന മരുന്നുകൾ ഉപയോഗിച്ച് ദിവസങ്ങൾ മുതൽ ആഴ്ചകൾക്കുള്ളിൽ പരിഹരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ടെൻഷൻ തലവേദനയുടെ സാധാരണ ലക്ഷണങ്ങൾ ഇവയാണ്:

 • തലയിലോ കഴുത്തിലോ ഒരു ഇറുകിയ ബാൻഡ് ഉള്ളതായി തോന്നുന്നു
 • ഒരു പ്രവർത്തനത്തെത്തുടർന്ന് സ്ഥിരതയുള്ളതും വഷളാകാത്തതുമായ മിതമായ വേദന
 • തല, കഴുത്ത്, തോളുകൾ എന്നിവയുടെ പേശികളിലും ചുറ്റുപാടിലും ആർദ്രത (സമ്മർദ്ദം ചെലുത്തുമ്പോൾ വേദന).
 • വേദനയുടെ തീവ്രത കാലക്രമേണ കൂടുകയോ കുറയുകയോ ചെയ്യാം

മൈഗ്രെയ്ൻ തലവേദന

ഇത് ഒരുതരം തലവേദനയാണ്, ഇത് നേരിയതോ കഠിനമായതോ ആയ വേദനയ്ക്ക് കാരണമാകുന്നു, ഇത് സാധാരണയായി വെളിച്ചം, ശബ്ദം അല്ലെങ്കിൽ ചലനം എന്നിവയാൽ വഷളാകുന്നു. ചില സന്ദർഭങ്ങളിൽ, കാപ്പി പോലുള്ള ഭക്ഷണത്തിൻ്റെ മണം പോലും വേദന വർദ്ധിപ്പിക്കും. ഇത് സാധാരണയായി കുറച്ച് മണിക്കൂറുകൾ നീണ്ടുനിൽക്കും, പക്ഷേ കുറച്ച് ദിവസങ്ങൾ നീണ്ടുനിൽക്കാം. ഇനിപ്പറയുന്നതുപോലുള്ള ലക്ഷണങ്ങൾ നിങ്ങൾ കാണിക്കുകയാണെങ്കിൽ അത് മൈഗ്രെയ്ൻ തലവേദനയാകാം:

Headache
 • തലവേദനയ്‌ക്കൊപ്പം ഓക്കാനം, ഛർദ്ദി
 • വെളിച്ചം, ഉച്ചത്തിലുള്ള ശബ്ദം, ചലനം, ഗന്ധം മുതലായ ട്രിഗറുകൾ എക്സ്പോഷർ ചെയ്യുമ്പോൾ വഷളാകുന്ന കഠിനമായ വേദന.
 • തലയുടെ ഒരു വശത്ത് മാത്രം പരിമിതപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്ന തലവേദന

ക്ലസ്റ്റർ തലവേദന

ഇത്തരത്തിലുള്ള തലവേദന(Headache) ഒരു ശതമാനത്തിൽ താഴെ ആളുകളെ ബാധിക്കുന്നു, താരതമ്യേന അപൂർവമാണ്. എന്നിരുന്നാലും, ഇത് ദിവസങ്ങൾ മുതൽ മാസങ്ങൾ വരെ സംഭവിക്കാവുന്ന കഠിനമായ തലവേദനയിലേക്ക് നയിച്ചേക്കാം, തുടർന്ന് ഒരു ചെറിയ കാലയളവ് തലവേദനയില്ല. പാറ്റേണുകളിലോ ക്ലസ്റ്ററിലോ സംഭവിക്കുന്നതിനാൽ ഇതിനെ ക്ലസ്റ്റർ തലവേദന എന്ന് വിളിക്കുന്നു. തലവേദനയാണെങ്കിൽ നിങ്ങൾക്ക് ഒരു ക്ലസ്റ്റർ തലവേദന ഉണ്ടാകാം:

 • ഒരു മുന്നറിയിപ്പും കൂടാതെ സംഭവിക്കുകയും ഏതാനും മിനിറ്റുകൾക്കുള്ളിൽ അതിൻ്റെ ഉച്ചസ്ഥായിയിലെത്തുകയും ചെയ്യുന്നു.
 • ആഴമുള്ളതും ദിവസത്തിൽ പല തവണ സംഭവിക്കുന്നതും എന്നാൽ ചെറിയ ഇടവേളകളിൽ
 • കണ്ണുകൾക്കും ക്ഷേത്രത്തിനും ചുറ്റും ആരംഭിക്കുന്നു
 • വേദന ഒരു വശത്ത് മാത്രമായി പരിമിതപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നു, കൂടാതെ ബാധിച്ച ഭാഗത്ത് പ്രകാശത്തോട് സംവേദനക്ഷമതയും ഉണ്ടാകാം.
 • കണ്ണിൻ്റെ ചുവപ്പും കണ്ണുനീരും കൂടാതെ മൂക്ക് അടയുന്നതിനും വിയർക്കുന്നതിനും കാരണമായേക്കാം

വിട്ടുമാറാത്ത തലവേദന

മാസത്തിൽ 15 ദിവസത്തിലധികം വരുന്നതും കുറഞ്ഞത് 3 മാസമെങ്കിലും നീണ്ടുനിൽക്കുന്നതുമായ തലവേദന നിങ്ങൾക്ക് പതിവായി ഉണ്ടെങ്കിൽ, അതിനെ വിട്ടുമാറാത്ത തലവേദന എന്ന് വിളിക്കുന്നു. ഇത്തരത്തിലുള്ള തലവേദന മൈഗ്രെയ്ൻ തലവേദന അല്ലെങ്കിൽ ടെൻഷൻ തലവേദനയായി ആരംഭിക്കുന്നു, പക്ഷേ കാലക്രമേണ പതിവായി മാറുന്നു. പലപ്പോഴും തലവേദനയ്ക്കുള്ള മരുന്നുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്ന ആളുകൾക്ക്, ഇത് മരുന്നുകളുടെ അമിതമായ തലവേദനയ്ക്കും കാരണമാകും.

എപ്പോഴാണ് ഒരു ഡോക്ടറിലേക്ക് പോകേണ്ടത്?

ഇനിപ്പറയുന്നവയാണെങ്കിൽ നിങ്ങൾ ഒരു ഡോക്ടറെ സമീപിക്കണം:

 • നിങ്ങൾക്ക് പലപ്പോഴും തലവേദന(Headache) അനുഭവപ്പെടുന്നു അല്ലെങ്കിൽ ദീർഘകാലത്തേക്ക് (സ്ഥിരമായ തലവേദന)
 • നിങ്ങളുടെ തലവേദന കഠിനമാണ്
 • ഹോം കെയർ കൊണ്ട് നിങ്ങളുടെ തലവേദന ശമിക്കുന്നില്ല
 • നിങ്ങളുടെ തലവേദന(Headache) സാധാരണ പ്രവർത്തനങ്ങളെ തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നു
 • പെട്ടെന്നുള്ള തലവേദന, അത് പെട്ടെന്ന് വഷളാകുന്നു
 • തലയ്ക്ക് പരിക്കേറ്റതിനെ തുടർന്നുള്ള തലവേദന

തലവേദനയ്‌ക്കൊപ്പം നിങ്ങൾക്ക് മറ്റ് ലക്ഷണങ്ങളും  ഉണ്ടെങ്കിൽ ഡോക്ടറെ സമീപിക്കുക :

 • പനി, കഴുത്ത് ഞെരുക്കം
 • പിടിച്ചെടുക്കൽ, ആശയക്കുഴപ്പം അല്ലെങ്കിൽ കറുപ്പ്
 • ബലഹീനത അല്ലെങ്കിൽ മരവിപ്പ്
 • കാഴ്ചയിൽ ബുദ്ധിമുട്ട്

തലവേദന(Headache) സമ്മർദ്ദം മൂലമാകാം അല്ലെങ്കിൽ ഇത് ബ്രെയിൻ ട്യൂമറിൻ്റെ അടിസ്ഥാന ലക്ഷണമാകാം. നിങ്ങൾ അനുഭവിക്കുന്ന ലക്ഷണങ്ങളെ അടിസ്ഥാനമാക്കി തലവേദനയുടെ തരം അറിയാൻ എല്ലായ്പ്പോഴും സാധ്യമല്ല. സിടി സ്കാൻ അല്ലെങ്കിൽ ഇമേജിംഗ് ടെക്നിക്കുകൾ പോലുള്ള അന്വേഷണങ്ങൾ നിങ്ങളുടെ ഡോക്ടർ ഉപദേശിച്ചേക്കാം, അതിൻ്റെ മൂലകാരണം അറിയാനും ഈ അവസ്ഥയെ ചികിത്സിക്കാനും. അതിനാൽ, നിങ്ങൾക്ക് ഇടയ്ക്കിടെ തലവേദനയുണ്ടെങ്കിൽ ഡോക്ടറെ സമീപിക്കുക, എല്ലായ്പ്പോഴും സ്വയം മരുന്ന് കഴിക്കരുത്.

Also Please Read:https://nadakkavilhospital.com/2024/04/05/how-to-protect-the-lungs/

18 Remedies to Get Rid of Headaches Naturally: https://www.healthline.com/nutrition/headache-remedies