Oral health

Oral health പല്ലുകളുടെ ആരോഗ്യമാണ് ഒരു വ്യക്തിയുടെ ശുചിത്വമായി കണക്കാക്കുന്നത് .മധുരത്തിന്റെ ഉപയോ​ഗം, പുകയില ഉപയോ​ഗം, ദന്തശുചിത്വം ഇല്ലായ്മ, മദ്യോപയോ​ഗം തുടങ്ങിയവയാണ് വായിലുണ്ടാകുന്ന പലരോ​ഗങ്ങൾക്കും പിന്നിൽ. അതിനാൽ വായുടെ ആരോ​ഗ്യം(Oral health) കാക്കാൻ ഉതകുന്ന വഴികൾ സ്വീകരിക്കേണ്ടത് അനിവാര്യമാണ്.

വായുടെ ആരോ​ഗ്യത്തിന് (Oral health) ചില ടിപ്സ്

 • വായിലെ വരൾച്ച നിയന്ത്രിക്കാൻ ധാരാളം വെള്ളം കുടിക്കണം
 • രാവിലെ ഭക്ഷണത്തിന് മുൻപും വൈകുന്നേരം ഭക്ഷണത്തിന് ശേഷവും പല്ല് തേയ്ക്കണം. മുകളിൽ നിന്ന് താഴേക്കും തിരിച്ചുമാണ് പല്ല് തേയ്ക്കേണ്ടത്.
 • . പല്ലുതേയ്ക്കാൻ ബ്രഷിൽ നിറയെ പേസ്റ്റ് എടുക്കരുത്. പയറുമണിയോളം
 • മാത്രമേ എടുക്കാവൂ നാക്ക് വൃത്തിയാക്കാൻ ബ്രഷിൻ്റെ ബ്രിസിലുകൾ ഉപയോഗിക്കാം
 • . ആറുമാസത്തിലൊരിക്കൽ നിർബന്ധമായും ദന്തപരിശോധന നടത്തണം.
 • . രാത്രി പല്ല് വൃത്തിയാക്കിയതിനുശേഷം വെള്ളമല്ലാതെ മറ്റൊന്നും കഴിക്കാതിരിക്കുക.
 • അമ്ല രസമുള്ള ഭക്ഷണം കഴിച്ചയുടൻ പല്ല് ബ്രഷ് ചെയ്യാതിരിക്കുക. ഇനാമൽ നഷ്ട്ടപ്പെടാൻ സാധ്യതയുണ്ട്.
 • . പല്ല് വരുന്ന പ്രായം മുതൽ കുട്ടികളിലെ ദന്തപരിചരണത്തിൽ(Oral health) പ്രത്യേക ശ്രദ്ധ നൽകണം. അതിനായി വിദഗ്‌ധ ഡോക്‌ടർമാരുടെ സഹായം തേടാം.
 • • ദന്തക്ഷയം തുടക്കത്തിലെ ചികിത്സിക്കണം. രോഗം തിരിച്ചറിയാൻ എത്രത്തോളം നേരത്തെ സാധിക്കുന്നുവോ അത്രത്തോളം ഫലപ്രദമായി ചികിത്സിക്കാനാവും.
 • • സ്വയം ചികിത്സ ആപത്താണ് ഡോക്‌ടറെ കണ്ടതിനു ശേഷം മാത്രം മരുന്നുകൾ കഴിക്കുക.
 • വർഷത്തിലൊരിക്കൽ ഡെന്റിസ്റ്റിനെ കണ്ട് പരിശോധനകൾ നടത്തി പല്ലുകളുടെയും മോണയുടെയും ആരോഗ്യം (Oral health)വിലയിരുത്താം.
 • നമ്മുടെ ശരീരത്തിന് ഊർജവും പോഷണവും നൽകുന്നതിൽ ഭക്ഷണം പ്രധാന പങ്കാണ് വഹിക്കുന്നത്. ആരോ​ഗ്യകരമായ ഭക്ഷണം ശരിയായ രീതിയിൽ കഴിക്കുന്നത് ഭക്ഷണങ്ങളുടെ പോഷകമൂല്യം പൂർണമായും ലഭിക്കാൻ സഹായിക്കും.
 • ചെറിയ അസ്വസ്ഥതകൾ മാത്രമോ അല്ലെങ്കിൽ ​ഗുരുതരമായ അവസ്ഥയോ വരെ എത്തുന്ന ആരോ​ഗ്യ പ്രശ്നമാണ് വായുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പ്രശ്നങ്ങൾ. ദന്തക്ഷയം, മോണ രോഗങ്ങൾ, വായ് നാറ്റം, വായിലെ ക്യാൻസർ തുടങ്ങി നിരവധി പ്രശ്നങ്ങൾ വായുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഉണ്ടാകാറുണ്ട്. ഈ പ്രശ്നങ്ങൾ ചെറിയ അസ്വസ്ഥതകൾ മുതൽ അടിയന്തര ശ്രദ്ധ ആവശ്യമുള്ള ഗുരുതരമായ അവസ്ഥകൾ വരെയാകാം. വായുടെ ശുചിത്വം പ്രധാനമായി കരുതുകയും പതിവായി ദന്ത സംരക്ഷണം ശീലമാക്കുകയും ചെയ്യുന്നതിലൂടെ, വായുമായി ബന്ധപ്പെട്ട രോ​ഗങ്ങളുടെ സാധ്യത ഗണ്യമായി കുറയ്ക്കാനും വായുടെ ആരോ​ഗ്യം മികച്ചതാക്കാനും സാധിക്കും.
 • • ഫ്ലൂറൈഡ് ടൂത്ത് പേസ്റ്റ് ഉപയോഗിച്ച് ദിവസത്തിൽ രണ്ടുതവണയെങ്കിലും പല്ല് തേക്കുക. പല്ലിൻ്റെ എല്ലാ പ്രതലങ്ങളും വൃത്തിയാക്കുക.
  • ബാക്ടീരിയയും അവശിഷ്ടങ്ങളും നീക്കം ചെയ്യുന്നതിനായി നാവിൻ്റെ ഉപരിതലം മൃദുവായി ബ്രഷ് ചെയ്യുകയോ സ്ക്രാപ്പ് ചെയ്യുകയോ വേണം.
  • ടൂത്ത് ബ്രഷ് എത്താത്ത പല്ലുകൾക്കിടയിലും മറ്റും കുടുങ്ങിയ ഭക്ഷണ കണികകളും പ്ലാക്കുകളും ഒഴിവാക്കാൻ ഫ്ലോസിംഗ് സഹായിക്കും.

വായുടെ ആരോ​ഗ്യം (Oral health) മികച്ചതാക്കാൻ സഹായിക്കുന്ന ജീവിതശൈലി മാറ്റങ്ങൾ

ആരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണക്രമം:

oral health

അസിഡിറ്റി ഉള്ള ഭക്ഷണത്തിലൂടെയും മധുരമുള്ള ഭക്ഷണത്തിലൂടെയും മോണരോഗവും പല്ലിന് ആരോ​ഗ്യ പ്രശ്നങ്ങളും ഉണ്ടാകാം. മധുരപലഹാരങ്ങൾ, കാർബണേറ്റഡ് പാനീയങ്ങൾ, അസിഡിറ്റി ഉള്ള പഴങ്ങൾ എന്നിവയുടെ ഉപഭോഗം പരിമിതപ്പെടുത്തുന്നത് പല്ലിൻ്റെ ആരോ​ഗ്യത്തിന് സഹായിക്കും.

പഴങ്ങൾ, പച്ചക്കറികൾ, ലീൻ പ്രോട്ടീനുകൾ, പാൽ ഉത്പന്നങ്ങൾ തുടങ്ങിയ പോഷകഗുണമുള്ള ഭക്ഷണങ്ങൾ വായുടെ ആരോ​ഗ്യം മികച്ചതായി നിലനിർത്താൻ സഹായിക്കുന്നു. ആരോഗ്യമുള്ള പല്ലുകൾക്കും മോണകൾക്കും ആവശ്യമായ പോഷകങ്ങളായ കാത്സ്യം, വിറ്റാമിൻ സി, ഫോസ്ഫറസ് തുടങ്ങിയവ ഈ ഭക്ഷണങ്ങൾ നൽകുന്നു.

ശരീരത്തിൽ ആവശ്യത്തിന് ജലാംശം നിലനിർത്തുക: ദിവസം മുഴുവൻ ധാരാളം വെള്ളം കുടിക്കുന്നത് വായുടെ ആരോ​ഗ്യം മൊത്തത്തിലുള്ള ആരോ​ഗ്യത്തിനും ​ഗുണം ചെയ്യും. ഭക്ഷണാവശിഷ്ടങ്ങൾ കഴുകിക്കളയാനും വായിലെ ആസിഡുകളെ നിർവീര്യമാക്കാനും വെള്ളം സഹായിക്കുന്നു, ഇത് അറകളുടെയും മോണരോഗങ്ങളുടെയും സാധ്യത കുറയ്ക്കുന്നു.

ദന്ത പരിശോധനകൾ:

പ്രൊഫഷണൽ ക്ലീനിംഗുകൾക്കും പതിവ് പരിശോധനകൾക്കുമായി ദന്തരോഗവിദ​ഗ്ധനുമായുള്ള കൂടിക്കാഴ്ച ദന്ത പ്രശ്നങ്ങൾ നേരത്തേ കണ്ടെത്താനും ഉടനടി ചികിത്സ ആരംഭിക്കാനും സഹായിക്കും. ചെറിയ പ്രശ്നങ്ങൾ വലുതും ഗുരുതരവുമായ അവസ്ഥയിലേക്ക് എത്തുന്നത് തടയാൻ ഇതുവഴി സാധിക്കുന്നു. ഏത് തരത്തിലുള്ള പ്രശ്നമാണ് എന്നതിനെ ആശ്രയിച്ച് നിങ്ങളുടെ വായുടെ ആരോഗ്യം സംരക്ഷിക്കുന്നതിനായി ദന്തരോഗവിദ​ഗ്ധൻ ഡെൻ്റൽ എക്സ്-റേ, ഫ്ലൂറൈഡ് ചികിത്സകൾ അല്ലെങ്കിൽ മറ്റ് പ്രതിരോധ നടപടികൾ എന്നിവ ശുപാർശ ചെയ്തേക്കാം.

അനാരോ​ഗ്യകരമായ ശീലങ്ങൾ ഒഴിവാക്കുക:

ചില ശീലങ്ങൾ വായുടെ ആരോഗ്യത്തെ ദോഷകരമായി ബാധിക്കും. പുകവലിയും പുകയില ഉത്പന്നങ്ങളുടെ ഉപയോ​ഗവും പല്ലുകൾ കറപിടിക്കുന്നതിനും വായ്നാറ്റം ഉണ്ടാകുന്നതിനും കാരണമാകുകയും മോണരോഗം, പല്ല് നഷ്ടപ്പെടൽ, വായിലെ കാൻസർ എന്നിവയുടെ സാധ്യത വർധിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

പുകവലി പല്ലിൻ്റെ ഘടനയെ നശിപ്പിക്കുകയും ഇനാമലിന് കേടുപാടുകൾ വരുത്തുകയും ചെയ്യുന്നു. അതുപോലെ, അമിതമായ മദ്യപാനം ഒരാളുടെ വായ വരണ്ടതാക്കുകയും ബാക്ടീരിയകളുടെ വളർച്ചയെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുകയും പല്ല് നശിക്കാനും മോണ വീക്കത്തിനും ഇടയാക്കും. ഓറൽ മേഖലയിലെ ടിഷ്യൂകളെയും കോശങ്ങളെയും നിർജ്ജലീകരണത്തിലേക്ക് നയിക്കുകയും ചെയ്യും. ഇത് വായിലെ അർബുദത്തിലേക്ക് നയിച്ചേക്കാവുന്ന പ്രധാന അപകടഘടകമാണ്.

ആരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണക്രമം: അസിഡിറ്റി ഉള്ള ഭക്ഷണത്തിലൂടെയും മധുരമുള്ള ഭക്ഷണത്തിലൂടെയും മോണരോഗവും പല്ലിന് ആരോ​ഗ്യ പ്രശ്നങ്ങളും ഉണ്ടാകാം. മധുരപലഹാരങ്ങൾ, കാർബണേറ്റഡ് പാനീയങ്ങൾ, അസിഡിറ്റി ഉള്ള പഴങ്ങൾ എന്നിവയുടെ ഉപഭോഗം പരിമിതപ്പെടുത്തുന്നത് പല്ലിൻ്റെ ആരോ​ഗ്യത്തിന് സഹായിക്കും.

പഴങ്ങൾ, പച്ചക്കറികൾ, ലീൻ പ്രോട്ടീനുകൾ, പാൽ ഉത്പന്നങ്ങൾ തുടങ്ങിയ പോഷകഗുണമുള്ള ഭക്ഷണങ്ങൾ വായുടെ ആരോ​ഗ്യം മികച്ചതായി നിലനിർത്താൻ സഹായിക്കുന്നു. ആരോഗ്യമുള്ള പല്ലുകൾക്കും മോണകൾക്കും ആവശ്യമായ പോഷകങ്ങളായ കാത്സ്യം, വിറ്റാമിൻ സി, ഫോസ്ഫറസ് തുടങ്ങിയവ ഈ ഭക്ഷണങ്ങൾ നൽകുന്നു.

പഴങ്ങളിലും പച്ചക്കറികളിലും നാരുകൾ ഉൾപ്പെടുന്നു, ഇത് പല്ലിലെ പ്ലാക്കുകളും ബാക്ടീരിയയും നീക്കം ചെയ്യാൻ സഹായിക്കുന്നു. അവയിൽ വിറ്റാമിനുകളും ധാതുക്കളും ധാരാളം അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്. ഇത് പല്ലുകൾക്കും മോണകൾക്കും ആവശ്യമാണ്. ഉദാഹരണത്തിന്, ആപ്പിളിൽ മാലിക് ആസിഡ് അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്, ഇത് പല്ലുകൾക്ക് വെളുത്ത നിറം ലഭിക്കാൻ സഹായിക്കും.

പാൽ ഉത്പന്നങ്ങളായ പാൽ, തൈര്, ചീസ് എന്നിവയിൽ കാത്സ്യം, ഫോസ്ഫറസ് എന്നിവ ധാരാളം അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്. ഇത് ശക്തമായ പല്ലുകളുടെ വികാസത്തിനും പരിപാലനത്തിനും അത്യന്താപേക്ഷിതമാണ്. തൈരിൽ പ്രോബയോട്ടിക്‌സും അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്, ഇത് വായുടെ ആരോഗ്യം മികച്ചതായി നിലനിർത്താൻ സഹായിക്കുന്ന ​ഗുണകരമായ ബാക്ടീരിയകളാണ്.

സാൽമൺ, ട്യൂണ, അയല തുടങ്ങിയ ഒമേഗ-3 ഫാറ്റി ആസിഡുകൾ കൂടുതലുള്ള മത്സ്യങ്ങൾക്ക് മോണ രോഗങ്ങളെ ചെറുക്കാൻ സാധിക്കുന്ന വിരുദ്ധ ബാഹ്യാവിഷ്കാര ​ഗുണങ്ങളുണ്ട്. ഒമേഗ -3 ഫാറ്റി ആസിഡുകൾ പല്ലിന് ​ഗുണം ചെയ്യും. നട്‌സും വിത്തുകളും ദന്താരോഗ്യത്തിന് ഗുണം ചെയ്യുന്ന നാരുകൾ, വിറ്റാമിനുകൾ, ധാതുക്കൾ എന്നിവ നൽകുന്നു. ബദാമിൽ കാത്സ്യം, മഗ്നീഷ്യം എന്നിവ ധാരാളം അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്, ഇവ രണ്ടും ശക്തമായ പല്ലുകൾക്ക് ആവശ്യമാണ്.

വായിൽ ഈർപ്പം നിലനിർത്താനും ഭക്ഷണ കണങ്ങളെയും ബാക്ടീരിയകളെയും കഴുകാനും വെള്ളം സഹായിക്കുന്നു. വായുടെ ആരോഗ്യം നിലനിർത്താനും ഉമിനീർ ആവശ്യമാണ്. ഭക്ഷണ കണികകളെയും ബാക്ടീരിയകളെയും നീക്കം ചെയ്യാൻ ഇത് സഹായിക്കുന്നു, കൂടാതെ പല്ലുകൾ നശിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് സംരക്ഷിക്കുന്ന ധാതുക്കളും ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.

ചായയിൽ അടങ്ങിയിരിക്കുന്ന ഫ്ലൂറൈഡ് പല്ലുകളെ ശക്തിപ്പെടുത്താനും പല്ലിൽ ദ്വാരങ്ങൾ ഉണ്ടാകുന്നത് തടയാനും സഹായിക്കുന്നു. മോണരോഗം തടയാൻ സഹായിക്കുന്ന ആന്റിഓക്‌സിഡന്റുകളും ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു. ഗ്രീൻ ടീയിൽ ഫ്ലൂറൈഡും ആന്റിഓക്‌സിഡന്റുകളും ധാരാളം അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്. പഞ്ചസാര രഹിത ച്യൂയിംഗ് ഗം ഉമിനീർ ഉൽപാദനത്തെ ഉത്തേജിപ്പിക്കുന്നു, ഇത് ഭക്ഷ്യ കണികകളെയും സൂക്ഷ്മാണുക്കളെയും നീക്കംചെയ്യാൻ സഹായിക്കുന്നു. ഇത് രക്തയോട്ടം വർധിപ്പിച്ച് മോണയുടെ ആരോഗ്യം വർധിപ്പിക്കുന്നു.

Please Read for more Details:https://www.who.int/health-topics/oral-health